Ủa các mẹ ơi, con nít uống sữa đậu nành dễ bị dậy thì sớm hoặc là nữ tính hóa hả. Cái này em nghe chị chồng bảo vì mấy hôm nay em hay nấu sữa đậu nành cho con em uống. Mỗi ngày em cũng chỉ cho con uống 1 cốc bé chắc tầm 200ml thôi. Thế mà hôm nọ chị ý sang chơi xong bảo em là không biết gì, cho con uống sữa đậu nành đến lúc con dậy thì sớm thì đừng có kêu. Chị ý vừa nói xong thì mẹ chồng em cũng đi vào rồi mắng em quá trời vì bà bảo em đang hại cháu bà. Ủa, cháu bà nhưng con em mà. Với lại trước khi cho con uống em cũng tìm hiểu rồi, chuyện đó hoàn toàn không có. Thế mà không biết bà ý nghe ở đâu về nói làm cả nhà em hoang mang. Cũng may còn có chồng em đứng về phía em, kiên quyết để con uống tiếp.

Em thấy có vẻ như cũng nhiều mẹ nghe được tin đồn sữa đậu nành gây dậy thì sớm giống chị chồng em nên hay không cho con uống sữa đậu nành. Em nghĩ các mẹ không cần lo lắng quá đâu ạ vì như chị đồng nghiệp em cho con uống sữa đậu nành từ lúc con 2 tuổi, giờ bé đã 10 tuổi rồi, mọi thứ vẫn bình thường. Với lại em cũng tìm thấy ý kiến chuyên gia nói về vấn đề này rồi đấy, các mẹ đừng hoang mang quá.

hình ảnh Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Có nên cho trẻ con uống sữa đậu nành?

Theo các nhà nghiên cứu, sữa đậu nành cũng rất giàu dinh dưỡng. Trong sữa đậu nành có chứa nhiều vitamin nhóm B (B1, B2, B3, B6), vitamin E, giàu các khoáng chất Ca, Fe, Mg, K, Na. Những chất này đều rất tốt cho sức khỏe của trẻ em. Cứ 100ml sữa đậu nành thì sẽ cung cấp 28kcalo, 3,1g chất đạm (protein), 1,6g chất béo, 0,4g gluxit, 18mg canxi, 1,2mg sắt cùng nhiều vitamin và chất khoáng khác. Điều đáng nói là chất đạm này cũng đầy đủ các loại axit amin cần thiết, chất béo cũng chứa nhiều axit béo no.

Theo TS. BS Cao Thị Hậu (Viện Dinh dưỡng Quốc gia) thì các mẹ hoàn toàn có thể cho bé uống sữa đậu nành. Tuy nhiên, các mẹ chỉ nên cho bé uống khi bé được 12 tháng tuổi trở lên. Bởi, ở độ tuổi này, hệ tiêu hóa của bé phát triển hoàn thiện nên dễ dàng tiêu thụ dưỡng chất trong sữa hơn. Đặc biệt, trẻ dưới 6 tháng tuổi không được uống sữa đậu nành đâu nhé các mẹ. Bởi vì trong đó có hàm lượng lớn chất mangan – chất này được xem là chất độc thần kinh với trẻ nhỏ.

Ngoài ra, nhiều mẹ lo ngại cho con uống sữa đậu nành sẽ bị dậy thì sớm hoặc nữ tính hóa. Theo bác sĩ Hậu, các mẹ hoàn toàn không cần lo lắng. Bởi, mặc dù trong sữa đậu nành có estrogen thực vật giống với estrogen nội tiết tố nữ nhưng hàm lượng rất thấp. 100g đậu tương làm ra được 1 lít sữa đậu nành nhưng bình thường mỗi ngày chúng ta chỉ uống từ 300 – 500ml. Điều đó có nghĩa chúng ta cũng chỉ tiêu thụ từ 30 – 50g đậu tương, sau khi trừ phần bã bỏ đi thì chỉ còn khoảng 1 nửa estrogen. Do đó, với hàm lượng này nó không đủ để ảnh hưởng tới sự phát triển sinh lý của bé.

Lưu ý khi cho bé sử dụng sữa đậu nành

+ Nên cho bé uống kết hợp với sữa bò và thực phẩm giàu canxi:

Theo các chuyên gia, so với sữa bò thì sữa đậu nành có hàm lượng canxi thấp hơn. Vì vậy, nếu chúng ta muốn cho bé uống thì nên kết hợp thêm các thực phẩm giàu canxi như sữa chua, phô mai, cá hồi, nước cam ép… Hơn nữa, các mẹ cũng nên chọn những loại sữa đậu nành giàu folate, vitamin A, D…

Đặc biệt, các mẹ không nên loại bỏ sữa bò ra khỏi khẩu phần ăn của trẻ vì dễ khiến trẻ bị thiếu canxi. Khi đó, sẽ ảnh hưởng tới quá trình phát triển xương, răng, cơ và hệ thần kinh trug ương.

Với những bé không dung nạp được lactose, các mẹ có thể yên tâm cho bé uống sữa đậu nành mà không sợ bị dị ứng với sữa.

+ Lưu ý khi cho trẻ uống sữa đậu nành thứ 2 là các mẹ phải nấu chín sữa đậu nành rồi mới cho bé uống. Vì nếu không đun kĩ, lượng trypsin trong sữa đậu nành chưa bị phân hủy sẽ gây hại cho cơ thể.

+ Không được thêm đường đỏ vào pha với đậu nành vì axit hữu cơ trong đường đỏ sẽ kết hợp với chất đạm, canxi trong sữa thành hợp chất gây hại cho hệ tiêu hóa.

+ Không được cho bé uống khi đói, dạ dày rỗng mà phải cho uống kèm với bánh mì, bánh ngọt…

Nguồn: Tổng hợp