Đối với nhiều chị em phụ nữ phải thay băng vệ sinh thường xuyên trong những ngày hành kinh, khi chị em bị đau bụng kinh khó chịu hơn thì cuộc sống sinh hoạt của nhiều chị em sẽ bị ảnh hưởng bởi chứng đau bụng kinh. Vậy, đau bụng kinh nên điều trị như thế nào?

Tình trạng đau bụng kinh của phụ nữ rất dữ dội. Nếu chị em muốn chữa đau bụng kinh thì trước hết có thể cân nhắc đến việc dùng thuốc. Nếu không có kế hoạch sinh con trong một thời gian, phụ nữ có thể sử dụng thuốc ức chế rụng trứng theo lời khuyên của bác sĩ để ức chế phản ứng rụng trứng, ức chế sự thay đổi nồng độ hormone và ngăn chặn sự phát triển của nội mạc tử cung, do đó làm giảm đau bụng kinh.

Nếu tình trạng đau bụng kinh của phụ nữ là do ống cổ tử cung hẹp thì có thể cân nhắc đến việc nong ống cổ tử cung. Phương pháp điều trị này chủ yếu phù hợp với phụ nữ đã có gia đình. Với sự trợ giúp của que giãn nở có thể mở rộng chiều rộng của cổ tử cung, giúp chị em thải máu kinh ra ngoài thuận lợi trong kỳ kinh nguyệt, giảm đau cho chị em khi bị đau bụng kinh. Ngoài ra, chị em cũng có thể cân nhắc đến phương pháp phẫu thuật cắt túi mật, tuy nhiên chị em nên tham khảo ý kiến ​​của bác sĩ trước khi tiến hành.

Chị em không nên có quá nhiều áp lực tâm lý khi bị đau bụng kinh. Quá lo lắng về cơn đau bụng kinh sẽ làm phản ứng đau bụng kinh trở nên trầm trọng hơn. Nếu phụ nữ cảm thấy không thể chịu nổi khi bị đau bụng kinh, họ có thể cân nhắc làm việc gì đó mà họ thích để chuyển hướng sự chú ý khỏi cơn đau bụng kinh của mình. Khi bị đau bụng kinh, chị em cũng có thể xoa bóp vùng bụng để xoa dịu các cơ đang căng.