Mình có mỗi đứa em gái, cưới chồng hơn 3 năm rồi mà vẫn chưa sinh được con. Hôm nọ vợ chồng nó chở nhau đi khám, bác sĩ bảo bị viêm vùng chậu nên dẫn tới việc khó mang thai thôi chứ những thứ khác vẫn bình thường.

Mặc dù vẫn theo phác đồ điều trị của bác sĩ với hy vọng bệnh nhanh khỏi, nhưng dạo này lúc nào cũng thấy nó buồn rười rượi mà chán lắm các mẹ ạ. Mà còn nhớ từ hồi mới cưới đến giờ, thứ nó hay kêu ca nhất là đau thắt lưng, không ít lần mình giục đi khám xem sao thì nó cứ phân trần do ngồi không đúng tư thế thôi. Đấy, giờ vào mạng tìm hiểu thì mới biết đây là 1 trong những triệu chứng cảnh báo viêm vùng chậu đấy chứ. Vậy nên các mẹ hãy chú ý, nếu thấy những biểu hiện mình chia sẻ dưới đây, thì tốt nhất đi khám sớm để phát hiện bệnh kịp thời nhé, đừng để kéo dài như đứa em mình mà việc điều trị càng khó khăn hơn nha.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Internet

Các biểu hiện viêm vùng chậu như sau:

Viêm vùng chậu là 1 trong những nguyên nhân gây vô sinh ở nữ giới, bệnh gây ra do vi khuẩn xâm nhập từ âm đạo và cổ tử cung vào tử cung, buồng trứng, hoặc ống dẫn trứng. Nếu có những dấu hiệu 1 nhiều, 2 đau, 3 bất thường dưới đây, chị em hãy cẩn thận với bệnh viêm vùng chậu nhé!

1 tăng: Tiết dịch âm đạo tăng

Viêm vùng chậu có thể nhận biết ngay nếu chị em quan sát dịch tiết âm đạo. Nếu chị em nhận thấy dịch tiết âm đạo của mình tăng nhiều bất thường, thì hãy cẩn thận vì nó có thể được gây ra bởi bệnh viêm vùng chậu.

Nguyên nhân dẫn đến tình trạng này là do viêm vùng chậu sau khi bộc phát, các tác động mà bệnh gây ra có thể làm hỏng các mô xung quanh, từ đó gây nên tình trạng dịch tiết âm đạo tăng lên bất thường. Ngoài thể hiện bằng số lượng, dịch tiết âm đạo cũng sẽ có màu sắc bất thường chị em cần chú ý.

Tuy nhiên nhiều bệnh phụ khoa cũng có thể gây tình trạng này, để chắc chắn, chị em nên đến bệnh viện khám để được hỗ trợ kịp thời.

2 đau: Đau thắt lưng, đau bụng dưới

Với đau thắt lưng: Đây là tình trạng phổ biến cảnh báo nhiều bệnh khác nhau, trong đó có bệnh viêm vùng chậu. Bởi vì viêm vùng chậu khiến cho sức đề kháng của phụ nữ bị giảm đáng kể và tác động vào dây thần kinh phản xạ.

Với đau bụng dưới: Đau bụng dưới có thể thấy trong kỳ kinh nguyệt, thế nhưng nếu chưa "đến tháng" mà chị em vẫn có biểu hiện này thì hãy cẩn thận với bệnh viêm vùng chậu. Đặc biệt nếu cơn đau ngày một tăng dần, có thể xuất hiện âm ỉ hoặc dữ dội. Thậm chí có thể đau cùng lúc với 2 bên hồng thì tốt nhất nên đến bệnh viện kiểm tra càng sớm càng tốt.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Internet

3 bất thường: Kinh nguyệt rối loạn bất thường

Vùng chậu trong cơ thể phụ nữ có liên quan chặt chẽ đến các bộ phận sinh sản khác như buồng trứng, ống dẫn trứng và tử cung... Khi vùng chậu bị viêm nhiễm, các bộ phận khác cũng chịu ảnh hưởng theo, từ đó sẽ tác động đến tình trạng rụng trứng cũng như chu kỳ kinh nguyệt. Do vậy, nếu thấy 3 biểu hiện bất thường như: Số lượng kinh nguyệt bất thường (nhiều hoặc ít), màu sắc kinh nguyệt thay đổi, thời gian kết thúc bất thường thì đây có thể là triệu chứng của viêm vùng chậu.

Trên đây là những chia sẻ về dấu hiệu 1 nhiều, 2 đau, 3 bất thường cảnh báo triệu chứng của viêm vùng chậu. Hy vọng sau khi đọc bài này sẽ giúp chị em có thêm thông tin để để phòng bệnh hiệu quả.

Nguồn: Tổng hợp