BTC rất vui khi thông báo danh sách thành viên đoạt giải kỳ IV này :Applause:. Xin chúc mừng các thành viên đoạt giải nhé :Rose::Rose:.

1.Tại sao trái đất lại quay tròn?

Hỏi và đáp:
ID meo bong

Bé nhà mình gần 4 tuổi không biết nghe ai nói trái đất quay tròn nên về hỏi mẹ: "Mẹ ơi! Tại sao trái đất lại quay tròn?". Mình ngớ ra một lúc rồi trả lời thế này: "Ông mặt trời đứng im một chỗ tỏa ánh sáng xuống trái đất. Trái đất phải quay tròn để ở nơi nào trên trái đất cũng có ánh sáng tỏa chiếu, chỗ nào được ánh sáng chiếu là ban ngày, còn chỗ nào ánh sáng chưa chiếu đến là ban đêm. Như vậy mới có ngày và đêm con ạ". Mình trả lời thế con cũng gật gù.

Không biết mình trả lời con thế có được không nhỉ? Có mẹ nào thông thái có câu trả lời nào hay hơn không ạ?

2.Chân mày ở đây, còn chân tao ở đâu?

Hỏi và đáp:
Trương Ngọc Đỗ Quyên
– Hộp thư bưu điện

Từ khi con được 3 tuổi, ba mẹ đôi lúc cảm thấy "đuối" vì những câu hỏi của con, nhưng cảm giác thật là vui sướng: con đang lớn lên đấy!

Mẹ thỉnh thoảng nhớ lại những "théc méc" của con mà cười một mình thôi. Chẳng hạn như, khi mẹ dạy con các bộ phận trên người mình, rằng đây là mắt nè, mũi nè, tai nè… thì con tiếp thu rất nhanh, nhớ rất giỏi. Sau vài lần ôn lại, con còn hỏi thêm mẹ: "mẹ ơi, cái đường trên mắt mình gọi là gì hả mẹ?" - À, cái này gọi là chân mày". Nhưng con chau mày suy nghĩ rồi hỏi tiếp: "Mẹ ơi, cái này gọi là chân mày, còn chân tao ở đâu hả mẹ?". Ôi trời, mẹ nghe con hỏi mà bật cười. Sao con thông minh thế! Thấy mẹ cười, con cứ luôn miệng lặp lại câu hỏi và bắt mẹ phải trả lời ngay. Mẹ phải ráng nhịn cười để giải thích cho con rằng đây là cách gọi của một bộ phận trên mặt mình thôi và chân mày dùng để bảo vệ đừng cho nước chảy vào mắt mình. Lúc đó con mới chịu cho mẹ chuyển sang câu chuyện khác.

Rồi lần khác, con lại "chiếu tướng" ba bằng câu hỏi: "Ba ơi, con có mấy con mắt vậy ba?". Ba giả vờ không biết, hỏi lại con. Con liền từ từ đếm và trả lời: "Con có 6 con mắt lận đó". Đến lượt ba trố mắt, há miệng hỏi: ở đâu mà con có nhiều mắt thế? Con nhanh nhảu vừa chỉ vừa đếm cho ba xem: "Dạ, 2 con mắt trên mặt nè, 2 con mắt ở chân bên này và 2 con mắt ở chân bên kia nữa nè ba". Đến lúc này thì ba chỉ biết ôm con vào lòng, mà cười và bảo mẹ: "Ngày mai cả nhà mình phải đi nhà sách thôi, ba thua bé rồi đó, mẹ ơi".

3.Tại sao mẹ không đẻ ra trứng?

Hỏi:
ID huunguyen

Một buổi chiều đi học về. Mình bóc trừng cho bé Nguyên ăn.

Đang ăn bé hỏi: "trứng này ở đâu mà có hả mẹ?"

Mình trả lời: "là mẹ con gà đẻ ra"

Bé Nguyên hỏi nhanh:"sao mẹ không đẻ ra trứng cho con ăn?"

Mình chỉ trả lời qua:vì mẹ bận nhiều công việc

Mình thấy không ổn. Các mẹ giúp mình lỡ khi mình rỗi việc bé hỏi nhé!

Đáp:
ID Mẹ Bảo Khuê

Đây là câu hỏi con gái nhà này đã hỏi khi còn nhỏ xíu. Khi nghe con hỏi, mình không trả lời ngay mà hỏi lại con, ngoài con gà con còn biết con nào đẻ trứng nữa không? Suy nghĩ 1 chút rồi bé trả lời : con vịt, con chim, con thằn lằn (những con vật mà bé biết). Mình lại hỏi: Con có thấy mấy con vật này có vú hay không? Bé bảo rằng không. Mình hỏi: Vậy con biết con nào đẻ ra con không? Bé kể: heo nè, bò nè, cọp nè...Mình hỏi: Vậy mấy con này có vú hay không? Bé bảo: có (nhưng cũng may là bé nhà mình rất thích xem kênh Animal, chính kênh truyền hình này mang rất nhiều sự quan sát thế giới xung quanh cho bé).

Sau khi hỏi con như vậy, bé tự đưa ra kết luận: con nào không có vú thì đẻ trứng, có vú thì đẻ con. Vì khi mẹ có vú, con vật con mới có thể sống được nhờ bú mẹ. Còn con gà mẹ không có vú, nên phải nhờ cái vỏ trứng nuôi gà con thêm 1 thời gian cho lớn rồi mới chui ra.

Và suy ra, mẹ có vú nên mẹ không đẻ ra trứng được.

:Applause: :Applause:

Lưu ý
Các thành viên đoạt giải vui lòng gửi
thông tin về cho BTC vào hộp tin nhắn trên diễn đàn hoặc email: @webtretho.com">BTC_BHH-MDD@webtretho.com
(Họ và tên - ID - Tên topic tham gia đoạt giải - Địa chỉ - Số điện thoại liên lạc) -
Rất quan trọng mong các thành viên
lưu ý :Smiling: