Bệnh trĩ là căn bệnh nhiều phụ nữ mắc phải, đặc biệt là khi có con. Mẹ mình cũng bị bệnh trĩ cách đây 10 năm và do thiếu hiểu biết về căn bệnh này nên càng ngày bệnh càng nặng. Những lưu ý cho người bị và có nguy cơ bị trĩ là:

1. Không nên ăn nhiều những món ăn có tính nóng, thay vào đó là bổ sung nhiều những thực phẩm tốt cho hệ tiêu hoá( sữa chua, rau củ, sắn giây...)

2. Vận động hàng ngày để cơ thể có thể đào thải được độc tố một cách tốt nhất.

3. Đặc biệt đi vệ sinh không được rặn quá nhiều. Nếu cảm giác khó đi các bạn không nên đi nữa mà ngay lập tức ăn sữa chua hoặc uống bột sắn giây( cái này mình thấy hiệu quả nhất) sẽ giúp các bạn đi vệ sinh dễ dàng hơn.

Bột sắn giây làm mát cơ thể rất tốt đấy các b ạ nhưng trên thị trường bột này làm giả cũng nhiều lắm nên các bạn cẩn thận nhé.

Còn mẹ mình hồi trước có đi khám bệnh này rồi, đa số bác sĩ đều nói là phải phẫu thuật nhưng mẹ mình cũng như nhiều chị em phụ nữ đều rất ngại vấn đề này. Qua mình tìm hiểu thì phẫu thuật xong thì nguy cơ tái phát cũng cao nữa. Vì vậy mà mẹ mình quyết định là sẽ sống chung với nó.

Sau một thời gian chật vật với căn bệnh thì khi Ba mình về quê được một người quen giới thiệu cho ông thầy thuốc chuyên chữa bệnh này. Ông này thì hầu như ở trong rừng nên ít khi mọi người gặp được lắm. May mắn lắm lúc Ba mình đến thì ổng có nhà. Lúc đó cũng chẳng tin mấy đâu nhưng cứ mua đại 15 thang về. Thuốc này được làm tự cái cây gì đó ở trong rừng mà chỉ mình ổng mới biết được. Mình thấy trong thang thuốc có cả cọng cả lá. Về nhà mẹ mình sắc uống thay nước. Nước thì thơm mà vị hơi đắng xí cũng không khó uống lắm đâu. Mẹ mình uống 2 thang trong vòng 1 tuần nhưng đỡ nhiều lắm. Cũng phải kiên trì vì mẹ mình bị nặng, trĩ lồi ra ngoài phải lấy tay nhét vô lại thường xuyên cộng thêm uống thuốc liên tục. Uống chưa được 1 tháng là khỏi cỡ 90% rồi, trĩ nó cũng tiêu biến đi đâu luôn. Có cô bạn cũng bị trĩ nhưng nhẹ hơn mẹ mình nên chỉ uống 2 thang là khỏi. Giờ chỉ cần chú ý ăn uống 1 chút là ok rồi. Nhà mình bây giờ còn 4 thang, nếu bạn nào bị trĩ mà tin dùng thì mình để lại cho vì để ở nhà cũng không làm gì. Còn ai nghèo quá không có tiền chữa bệnh này thì đừng ngại mà cứ liên lạc với mình. Hì, chúc các bạn luôn khoẻ mạnh và vui vẻ nhé! (>^x^