Cua biển rất tốt, giàu dinh dưỡng nên mỗi lần được dịp đi biển là mình mua nhiều cua về lắm. Để cho con ăn dần. Nhưng mua nhiều ăn không kịp cua hay bị ọp do không biết cách giữ. Hôm nọ đi biển về, mình cũng ghé vào chợ mua cua, nhân tiện kể chuyện ham ăn, mua cua nhiều mà ăn không kịp nên bị hao thịt, không dám mua nhiều nữa. Nghe vậy, cô bán cua mới chỉ cho mình cách để giữ cua lâu. Mình về làm theo thử thì thấy đúng lắm đấy!

Để cua sống lâu khá đơn giản, chỉ cần đảm bảo cua luôn được đặt ở một nơi ẩm ướt và mát mẻ, tránh ánh nắng mặt trời.

Bạn có thể đặt cua vào một chiếc xô đã được nhúng qua nước và có nắp đậy hờ. Lưu ý không đậy chặt để không khí có thể lọt vào. Thường xuyên làm ẩm hoặc thêm chút nước để cua sống lâu hơn nhé.

Bạn cũng có thể đổ một chút nước lên cua và đặt một chiếc khăn ẩm, bao tải hay giấy báo lên cua để chúng mát mẻ và tránh được cả ánh nắng mặt trời.

Đừng bao giờ để cua bị ngập trong nước hay bọc trong túi kín nếu không chúng sẽ chết.

Để cua ở mức nhiệt 10-15 độ C là tốt nhất.

Bạn cũng có thể để cua trong tủ lạnh nhưng cần điều chỉnh nhiệt độ và độ ẩm phù hợp với cua. Nếu thiếu không khí và độ ẩm, cua sẽ chết. Trong trường hợp này, những con cua nhỏ sẽ sống lâu hơn.

Theo Crabtips