Em đang hóng công thức làm món thịt đông kiểu Nga này của 1 chú trên group bếp Việt mà chú ấy hình như hông chia sẻ công thức. Dưới đây là mình tổng hợp lại công thức của tất cả mọi người, đại loại là như thế này (ai có bí quyết gì hay hơn thì cmt cho mình biết để mình edit nài cho tất cả mọi người cùng làm được nhé).

webtretho

B1: Trứng gà rửa sạch, khẽ gõ 1 đầu nhẹ, rồi dùng kim nhọn chọc 1 lỗ nhỏ phía đầu ngược lại sẽ dốc được hết lòng trứng ra. Sau đó khẽ rửa lại rồi lấy nước sôi rửa lại bên trong vỏ trứng. Sau đó úp ngược để khô.

B2: Nấu nước dùng. Có thể hầm bằng bì lợn (lọc hết mỡ) hoặc chân gà để có nước dùng trong vắt. Nên dùng nồi áp suất để hầm tốt nhất, vớt bọt và váng mỡ nổi lên.

B3: Chuẩn bị sẵn nguyên liệu theo sở thích: ngô, cà rốt, cà chua, thịt lợn, thịt bò, thịt gà....Nguyên liệu đã được tẩm ướp bà làm chín. Sau đó thái hạt lựu, thịt gà thì xé nhỏ. Thêm 1 vài cọng lá thì là, ngò, rau để trang trí.

webtretho

B4: Xếp lá trang trí vào trước, sao cho lá mở rộng tự nhiên, áp vào thành vỏ trứng. Trộn đều các nguyên liệu đã chuẩn bị xếp nhẹ nhàng vào ruột trứng, cho đến khi đầy hết các vỏ trứng.

B5: Nước xương hầm nêm nếm gia vị, và cho thêm 1 chút gelatin (ít đủ tạo độ dẻo dai) để ngaam khoảng 5,10p cho gelatin nở. Bắc lên bếp đun sôi lại. Sau đó dùng thìa hoặc phễu rót từ từ hỗn hợp nước xương vào vỏ trứng. Để nguội và bỏ vào ngăn mát tủ lạnh, khoảng 2h đồng hồ.

B6: Bóc vỏ trứng ra như khi bóc trứng luộc. The end.

webtretho

webtretho������Đây là ct mình tổng hợp lại và mình cũng chưa thử làm, nhưng nếu làm thử lần đầu các bạn hãy thử làm cả 2 loại là nước xương hầm truyền thống để tủ lạnh đông đặc và dùng gelatin. Vì mình nghĩ gelatin có thể sẽ ảnh hưởng đến mùi vị, chất lượng của món ăn. Nhưng cũng có thể sẽ làm món ăn ngon hơn, ko ngán. Mọi người cùng thử và cho bí quyết, nhận xét để các chị các mẹ thêm 1 món mới cho tết cổ truyền sắp tới nhé.

(Bài viết này mình lấy từ bài chia sẻ của bạn Thu Hương trong group Chuyện Của Bếp trên facebook. Mình thấy món này không chỉ ngon mà còn rất đẹp mắt, có vẻ hấp dẫn hơn món thịt đông mà mình vẫn ăn kiểu miền Bắc nên mình copy lại chia sẻ cho 4rum mình cùng tham khảo. Mục đích của mình lành mạnh chứ không có mưu cầu hay vụ lợi cá nhân gì. Hy vọng Tết này bếp nhà các chị em có thêm món ngon hấp dẫn này nhé! Mình sẽ làm thử theo chia sẻ trên, mọi người cùng làm với mình nha, để xem kiểu nào ngon hơn thì chia sẻ cùng nhau ạ :D Cùng xây dựng một Bếp ngon lành mạnh nàoooo)