Các mẹ ạ, tết sắp đến rồi, nếu được nhà mình tự sên mứt ăn nhé. Đủ màu, đủ vị mà không cần tới 1 giọt màu thực phẩm luôn đó. Với lại làm mứt dừa không hề khó đâu ạ :)

Nguyên liệu:

Cùi dừa: 1kg, có thể gia giảm tùy ý. Mới làm thì minh làm in ít rồi tăng dần sau cho quen tay và không sợ hỏng, phí.

Đường: 500 gr/1 kg cùi dừa

Lá nếp: 50g (lá dứa)

Bắp cải tím: 150g (có thể thay bằng lá cẩm sẽ ngon hơn, nhưng mẹ nào nhà thành phố, không tìm ra lá cẩm thì mình làm lá này cũng được.

Gấc: 100g ruột gấc cả hạt

Bột cacao: 1 thìa cà phê

Vani

Cách làm:

Mách các mẹ một mẹo nhỏ giúp làm mứt dừa nhanh và nhàn nè:

1. Khi đi mua dừa, nhờ người ta tách vỏ giùm, chỉ để mỗi cùi dừa lại không thôi. Họ có máy nên làm nhanh lắm.

2. Nếu chỗ bán không có làm được hoặc các mẹ quên, hãy để dừa (có vỏ sọ ở ngoài thôi nhé và đã tách xơ dừa) vào tủ lạnh ít nhất 18 tiếng cho thật cứng vỏ rồi lấy ra, dùng búa gõ nhẹ xung quanh quả dừa, đảm bảo bao nứt, nhẹ nhàng mà không cần tới sức mạnh luôn :D

3. Một cách khác tiết kiệm thời gian hơn là hơ trên lửa nóng, hơ xong gõ thử, cứ hơ xong rồi gõ nhẹ dần đến khi vỏ dừa tách hoàn toàn là được. Cái này tiết kiệm thời gian hơn bỏ tủ lạnh nhưng theo mình thấy cách bỏ tủ lạnh vẫn là nhàn nhất. Tùy các mẹ tham khảo nhé.

webtretho

Sau khi tách được vỏ dừa thì gọt bỏ phần vỏ nâu bên ngoài miếng cùi, dùng dao bào theo những vòng tròn quanh miệng quả thành những sợi dài ngắn khác nhau tùy theo sở thích.

Mách nhỏ thêm cho mẹ nào tỉ mỉ, thích điệu nè: nên giữ yên dao bào ở 1 điểm cố định, mình chỉ xoay nhẹ phẩn nửa quả dừa ý, làm liền liền như vậy và không nhấc dao lên đảm bảo dừa sẽ được bào thành 1 dây dài cả mét cho đến hết trái luôn đó. Có điều làm kiểu này thì sên hơi cực vì sẽ bị rối, nhưng khi sên xong, quấn lại thành hoa hồng thì cực đẹp mắt các mẹ ạ :D

Làm tiếp nè: khi bào xong thì đem rửa sạch dừa đã nạo nhiều lần với nước lạnh để loại bỏ sạch dầu dừa. Nếu dừa mẹ mua mà non quá thì nên chần qua nước ấm pha muối loãng từ 1-3 phút vì dừa non nhiều dầu.

Bổ đôi quả gấc rồi tách lấy phần thịt gấc. Đem thịt gấc bóp cùng 1 thìa ăn cơm rượu, tách bỏ hạt. Để lấy phần nước cốt gấc bạn chỉ cần cho thêm 1 bát con nước lọc rồi bóp đều, lọc lấy nước gấc qua rây.

Bắp cải tím (lá cẩm), lá nếp cho vào rửa thật sạch rồi thái nhỏ từng loại. Lần lượt xay nhuyễn với máy say sinh tố cùng 1 bát nước nhỏ.

Lọc bỏ bã từng loại qua rây lọc, giữ lại phần nước cốt đựng riêng ra từng bát.

Tiếp tục chia dừa nạo sợi thành 5 phần đều nhau, lần lượt cho các phần vào từng bát nước rau củ đã lọc trước để ướp trong khoảng 4 – 5 tiếng cho dừa thấm màu.

Đặt chảo trên bếp cho cùi dừa và đường trực tiếp trên chảo cùng nước rau củ vừa ép theo tỉ lệ cứ 100gr đường thì 200gr dừa, bật bếp đun đến khi đường tan. Bạn chú ý nhớ để lửa nhỏ mức trung bình, khi đường sôi thì thỉnh thoảng dùng đũa đảo đều.

Khi nước đường bắt đầu cạn, bạn chú ý để lửa nhỏ liu riu và dùng đũa đảo liên tục để đường kết tinh bám đều trên dừa. Nếu muốn mứt dừa thơm hơn bạn có thể cho thêm vài giọt vani vào đảo cùng rồi tắt bếp.

webtretho

Vậy là có món dừa ngũ sắc ăn tết mà không lo hóa chất, màu thực phẩm rồi đó mẹ :D

À, mình có 2 lưu ý nhỏ khi làm mứt dừa nè:

1. Không sên lửa to, vì lửa to sẽ làm đường tan chảy và kẹo lại, không bám vào mứt. Chỉ sên lửa vừa rồi nhỏ dần đến cuối thì đường mới kết tinh nhé :)

2. Nếu mứt của bạn bị hỏng, bạn có thể rửa lớp đường keo đó đi, tiếp tục ngâm đường và sên lại.

Chúc mọi người thành công.