Hẳn câu “Ăn cơm Tàu - Lấy vợ Nhật” này không ít người đã được nghe. Vì đồ Tàu rất cầu kỳ, chăm chút rất tỉ mỉ. Không tin thì các bạn có thể kiểm chứng bằng món Sườn chua ngọt kiểu Tàu này đi xem có đúng không nhé! Đảm bảo không hao cơm không lấy… like ạ :p

webtretho

Nguyên liệu:

1200-1500g sườn thăn ( sườn non)

45g nước tương đậu nành ( Maggi, Kidkoman)

90ml giấm đen (mình dùng giấm táo HQ)

96g đường

400ml nước lã

30ml dầu ăn

Vừng trắng rang vàng trang trí ( Tuỳ chọn)

30ml hắc xì dầu ( dark soya sauce)

5g muối

1 miếng gừng nhỏ thái lát

5 nhánh tỏi bóc vỏ rửa sạch

Cách làm:

Bước 1: Sườn chặt khúc vừa ăn, cho vào nồi chần với muối và giấm cho sạch, vớt ra rửa sạch bằng nước lạnh, để ráo.

Bước 2: Phi thơm hành tỏi trên chảo, rán sườn vàng 2 mặt.

Bước 3: Hoà tan tất cả các nguyên liệu trừ vừng.

webtretho

Bước 4: Lấy một cái nồi khác cho sườn và các gia vị vào đun nhỏ lửa cho sườn mềm. (Khoảng 60 -70')

Bước 5: Sau khi nếm thử độ chua mặn ngọt thì cho lửa to để nhanh cạn, sườn sẽ sánh đặc lại.

Bước 6: Tắt bếp và rắc vừng, hoa hành trang trí. Nhóc nhà mình ko thích vừng nên mình bỏ qua. Món này ăn nóng với cơm tuyệt ngon!

Mình thích các món Tàu vì hợp khẩu bị người Việt. Thỉnh thoảng đổi bữa cho lạ miệng. Om kiểu này các gia vị quyện vào nhau, chua chua, ngọt ngọt, nước sốt sánh, đặc, thịt ngon và ngậy rất đưa cơm! Nhóc nhà mình vừa ăn vừa mút tay, dễ thương lắm! Bữa cơm gia đình chỉ cần vậy, ko khí đầm ấm vậy là người nội trợ thành công!

Linda Hiền Hoà