Hiện tại Việt Nam không còn ca nhiễm Covid 19 nào nên em thấy mọi người lại bắt đầu chủ quan với việc phòng dịch rồi. Ra ngoài nhiều người không còn đeo khẩu trang, đến việc rửa tay bằng dung dịch vệ sinh cũng không còn thường xuyên như hồi dịch mới bùng phát nữa.

Trong khi đó, Hàn với Nhật giờ lại đang là thời điểm nóng mà nước mình thì có đầy người mới từ hai nước đó về. Với cả em thấy mặc dù Vĩnh Phúc đã kiểm soát được dịch nhưng các mẹ cũng đừng có chủ quan quá, vẫn nên rửa tay thường xuyên để bảo vệ chính mình và gia đình. Dưới đây là 6 bước rửa tay theo khuyến cáo của Bộ Y tế nhé các mẹ:

+ Đầu tiên, các mẹ làm ướt hai bàn tay bằng nước sạch rồi lấy xà phòng. Sau đó, chà hai lòng bàn tay vào nhau.

hình ảnh

+ Các mẹ chà lòng bàn tay này lên mu bàn tay kia, chà kĩ kẽ ngoài các ngón tay và ngược lại, làm đi làm lại 5 lần.

hình ảnh

+ Lúc này, lại chà hai lòng bàn tay vào nhau và miết mạnh các kẽ trong ngón tay. Các mẹ nhớ làm đi làm lại 5 lần cho sạch nhé.

hình ảnh

+ Tiếp theo, chà mặt ngoài các ngón tay của lòng bàn tay này vào lòng bàn tay kia. Động tác này các mẹ cũng thực hiện 5 lần.

hình ảnh

+ Sau đó, các mẹ dùng bàn tay này xoay ngón cái của bàn tay kia và ngược lại để làm sạch ngón tay cái, làm đi làm lại 5 lần.

hình ảnh

+ Cuối cùng là xoay các đầu ngón tay này vào lòng bàn tay kia và ngược lại. Sau đó, các mẹ rửa sạch tay dưới vòi nước chảy đến cổ tay và lau khô tay.

hình ảnh

Mặc dù có nhiều người cũng chăm rửa tay rồi nhưng rửa không đúng cách thì cũng bằng công cốc. Do đó, mọi người nên lưu ý thời gian mỗi lần rửa tay ít nhất là 30 giây để đảm bảo vi khuẩn đã bị ‘tống khứ’ khỏi tay mình nhé.