Nhà em chăm sóc kĩ lắm mà bé vẫn bị còi xương các mẹ ạ, cho ăn đủ thứ thực phẩm giàu canxi luôn mà tình hình cũng chẳng cải thiện được là bao. Hôm nọ em cho con đi khám thì bác sĩ bảo nguyên nhân là do bé bị thiếu vitamin D3, còn bảo em là sao không chịu bổ sung vitamin D3 cho con lúc con mới sinh để giờ như này. Trời ơi, em mới làm mẹ lần đầu còn nhiều bỡ ngỡ mà, cái này đâu có biết đâu trời.

Sau đó em đọc được một bài chia sẻ của bác sĩ Hồ Sỹ Thắng (BV Nhi Trung Ương) xong em mới biết hóa ra không phải mình em mà có rất nhiều mẹ cũng lơ ngơ trong vấn đề này. Em thấy bác sĩ Thắng bảo việc bổ sung vitamin D3 rất quan trọng và nên bổ sung ngay sau khi sinh đấy các mẹ ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Vitamin D3 quan trọng thế nào với trẻ?

Theo bác sĩ Thắng, theo thống kê hiện nay có tới 95% số trẻ sơ sinh ở Việt Nam sinh ra đều bị thiếu vitamin D3. Vì thế, các mẹ cần cho trẻ uống ngay sau khi sinh và uống liên tục tới khi trẻ đủ 18 tháng hoặc ít nhất là 12 tháng mới được dừng lại.

Vitamin D3 đóng vai trò quan trọng trong việc tăng cường hấp thụ canxi qua thành ruột. Đồng thời, nó cũng là chất dẫn canxi đến nơi cần gắn vào hệ xương. Hơn nữa, vitamin D3 còn có tác dụng tăng cường tái hấp thụ canxi ở phần thận và tham gia vào quá trình canxi hóa sụn tăng trưởng. Thế nên nếu trẻ bị thiếu vitamin D3 sẽ khiến xương giòn xốp và dễ vỡ.

Không chỉ thế, vitamin D3 còn giúp điều trị và ngăn ngừa chứng rối loạn xương khớp, phòng bệnh còi xương, nhuyễn xương. Đồng thời, nó còn giúp tăng cơ vận động giúp trẻ có khả năng giữ thăng bằng tốt không bị té ngã, tránh bị chuột rút và uốn ván.

Thiếu vitamin D3 nguy hiểm thế nào?

Theo bác sĩ Thắng, nếu trẻ bị thiếu vitamin D3 sẽ gặp phải những bệnh sau:

+ Trẻ bị biếng ăn, chậm lớn, còi xương, thiểu năng trí tuệ

+ Gặp khó khăn nếu phải suy nghĩ, tư duy

+ Hay bị đau nhức xương khớp

+ Xương giòn và dễ gãy

+ Cơ bắp suy yếu

+ Xương mềm yếu dẫn tới tình trạng dị dạng xương

+ Có nguy cơ tử vong cao vì bị bệnh tim mạch

+ Suy giảm nhận thức

+ Mắc bệnh hen suyễn

+ Dễ bị ung thư

Dấu hiệu trẻ bị thiếu vitamin D3

Theo bác sỹ Thắng, những đứa trẻ bị thiếu vitamin D3 sẽ có những biểu hiện sau:

+ Hay quấy khóc, khó ngủ, không ngủ được lâu, hay giật mình giữa đêm

+ Đổ mồ hôi trộm dù trời không nóng

+ Mọc răng chậm, răng mọc không cân đối

+ Chậm biết đi, biết bò

+ Thóp rộng, bờ thóp mềm và lâu liền thóp

+ Đầu bẹt, xương sọ mềm, khi ấn vào bị lõm nếu nhấc tay ra lại trở lại bình thường

+ Đầu xương cổ tay phình to tạo thành vỏng cổ tay.

+ Trẻ dễ bị bệnh

Theo bác sĩ Thắng thì trẻ bú mẹ thiếu vitamin D3 nhiều hơn so với trẻ ăn sữa công thức. Vì vậy các mẹ nên chọn mua những sản phẩm bổ sung vitamin D3 phù hợp với trẻ nhé. Lưu ý là khi đã mở nắp rồi 3 tháng rồi thì không nên cho bé dùng tiếp vì rất có thể chúng sẽ bị biến chất, không tốt cho bé.

Cách bổ sung vitamin D3 cho trẻ

Theo các chuyên gia, các mẹ có thể bổ sung vitamin D3 cho bé bằng cách:

+ Cho bé tắm nắng từ 10 - 15 phút mỗi ngày. Khi cho bé tắm nắng, các mẹ nhớ che chắn cho bé cẩn thận.

+ Bổ sung vitamin D3 cho bé bằng sữa công thức.

+ Dùng các loại thuốc. Tuy nhiên, các mẹ cần phải tham khảo ý kiến bác sĩ chứ không được tự ý mua về cho bé uống.

+ Bổ sung vitamin D3 cho bé thông qua các thực phẩm trong chế độ ăn hàng ngày.

Nguồn: tổng hợp