Theo em thấy, hễ cứ nghe tới hai từ ăn vặt là 10 mẹ hết 9 mẹ sẽ tự động nhăn mặt, nhíu mày, rồi còn ra sức cấm cản, không cho con đụng tới nữa. Mà cũng chẳng trách được, vì giờ ở đâu cũng có sự “bánh trướng” của các loại snack, bánh kẹo ngọt, thức ăn nhanh... Mấy loại này có loại thì nhiều muối, đường, phụ gia, loại thì toàn dầu chiên đi chiên lại nhiều lần. Tuy chẳng béo bổ là mấy nhưng tụi con nít lại nghiện đắm đuối luôn. Thành thử ra, các chị nhà mình bị ám ảnh và anti thức ăn vặt ghê lắm.

Em nói điều này không biết các chị có tin không, chứ Bo nhà em chưa bao giờ thích hoặc thèm các món ăn vặt bậy bạ cả. Không phải vì em quản kỹ hay cấm gì đâu, em cũng cho Bo ăn vặt thả cửa ấy chứ, nhưng quan trọng là biết chọn đúng món con thích các chị ạ!

Này nhé, em thường cho con ăn mấy món như sữa chua, phô mai, váng sữa, trái cây… Không nói chắc các chị cũng biết thừa, sữa chua thì tốt cho tiêu hóa, phô mai nhiều canxi, trái cây thì có vitamin, khoáng chất… Ngoài mấy món “kinh điển” em vừa kể trên, các chị cũng có thể cho con ăn thêm hạt dẻ, hạnh nhân, quả óc chó… vừa thơm vừa bùi, tụi nhỏ mê lắm!

Chưa hết đâu nha, bạn Bo nhà em còn cực mê sữa chua uống Fristi. Bạn này chua chua, ngọt ngọt, có nhiều vị như táo, cam, dâu, xoài… đặc biệt nhất là còn bổ sung chất xơ, vừa tốt cho chiếc bụng nhỏ vừa khỏi lo bón biếc gì cả nữa. Với lại, Fristi cũng dễ mua, dễ bảo quản, hộp nhỏ xinh xinh dễ mang theo và dùng bất cứ khi nào con thích.

webtretho

Coi nè, mỗi khi mẹ gọi: “Fristi thôiii là toe toét vậy đó ^^

Đấy, ăn vặt tốt hay xấu cũng từ cách mình lựa chọn thực phẩm cho con mà ra thôi! Riêng em thì thấy niềm vui của trẻ con là được ăn quà vặt mà… :D nên hễ ăn vặt bổ dưỡng là cho con ăn thoải mái. Còn các chị thì sao?