Mới hôm qua chị đồng nghiệp than vãn với em về vụ con bả không chịu ăn rau, bị “táo” nên giờ đang stress quá trời! Em thấy đây cũng là tình trạng chung của nhiều mẹ lắm nè, chẳng hiểu sao tụi trẻ lại ghét ăn rau đến thế, con em cũng vậy thôi, nhưng thay vì stress thì em suy nghĩ đơn giản hơn nhiều, căng thẳng chi cho mau già các chị nhỉ hehe.

Có hàng trăm loại rau củ và cả những loại thực phẩm, sản phẩm khác có thể bổ sung chất xơ cũng như vitamin cho con. Vì thế, nếu đã cố gắng nhưng con vẫn không thể ăn nổi loại nào thì chúng ta cứ tạm bỏ qua loại đó đi, tập trung tìm kiếm những thứ thay thế khác có chất lượng đảm bảo và tốt cho cái bụng của con là được rồi, đúng không nào?

Đây để em liệt kê một số thực phẩm nhiều chất xơ ra cho các mẹ! Đầu tiên không thể thiếu đó chính là các loại rau, rau thì giàu chất xơ và vitamin khỏi bàn rồi, nhưng trở ngại lớn nhất là hình như đứa trẻ nào cũng ghét ăn rau (hổng hiểu tại sao luôn :|) nên chị em hãy cố gắng thay đổi và chế biến món ăn lạ, đẹp một chút để dụ tụi nhóc nha.

webtretho

Trình bày rau củ đáng yêu, lạ mắt thế này đảm bảo con sẽ rất thích cho xem :3

Nếu mấy nhóc cứ nhất định không ăn rau thì vẫn còn một số thực phẩm khác cũng dồi dào chất xơ như mì ống từ lúa mạch nè, khoai lang, các loại quả mọng, bắp rang, yến mạch, táo, lê nguyên vỏ,… À có một món nữa cực kỳ ngon mà em thấy đa số bé nào cũng thích đó chính là sữa chua uống Fristi đó các mẹ. Nghe vụ sữa chua cung cấp chất xơ chắc mẹ nào cũng bất ngờ đúng không? Chẳng biết các loại sữa chua khác thế nào chứ riêng Fristi thì ngoài các dưỡng chất như canxi, vitamin B, A, D,… còn bổ sung thêm chất xơ hỗ trợ hệ tiêu hóa cực hiệu quả luôn nên em rất hay cho con dùng.

Bé nhà mẹ nào biếng ăn rau, ép hoài cũng ăn chẳng được bao nhiêu thì chỉ cần cố gắng bổ sung thêm những loại thực phẩm giàu chất xơ khác là sẽ cải thiện được tình hình ngay, không lo thiếu chất đâu. Cứ thoải mái lên vì nuôi con là cả một hành trình mà, càng stress thì con càng khổ, mẹ càng “đầu bù tóc rối” mà thôi :x