Đà Lạt, tính từ năm lớp 7 cho đến nay, chắc em đã đi du lịch đến đó khoảng...chục lần :D. Khí hậu ấm áp, cảnh quan lãng mạn và cuộc sống chầm chậm, yên ả, làm em cứ lưu luyến mãi nơi đây không thôi. Thử tạm xa Sài Gòn, đi bộ một mình trên những con đường lạnh se sắt ở Đà Lạt, hít thở bầu không khí trong lành và tạm dừng chân ở một quán cà phê nào đó, chắc hẳn cõi lòng sẽ bình yên, thanh thản hơn hẳn. Và em đã làm điều đó mỗi năm 1 lần, tính từ 2012 đến nay. Năm nào hè cũng ra Đà Lạt. Đợt này em ra vào đầu tháng 3 rồi, có viết bài review luôn rồi. Nhưng bài này để miêu tả món ăn là chính nhé, sẵn tham gia cuộc thi luôn vì em máu quá, muốn thi để có giải, thích ơi là thích. Cuộc thi thấy rất hay mà sao ít người tham gia thế ạ :D

Thôi em vào chủ đề chính nhé các mẹ.

Món thứ 1: Mì tàu cao

Mọi người hay bảo nhau, đến Đà Lạt là phải ghé tiệm mì này ăn. Em thấy người Đà Lạt lại đây mua mang về nhiều lắm. Quán nằm trên đường Phan Đình Phùng, em ngồi ăn, vừa ngồi vừa đếm, thì nhẩm tính cứ 2 phút là có 1 khách tới mua ạ. Mặc dù giá cũng chẳng rẻ: 40k (ở gần nhà em cũng bán mì kiểu này mà có 25k thôi)

Món này cá nhân em thấy là vừa miệng, với cái thời tiết se lạnh ở Đà Lạt thì ăn hợp cực kì. Rau ở Đà Lạt thì khỏi nói, xanh sạch ngon, ăn thoải mái không lo. Thịt bằm trong mì ngon nữa.

Bánh bèo số 8

Món này ai đến Đà Lạt không ăn là phí cả cuộc đời - cái này là em nói thật :D. Ngon từ đĩa bánh bèo cho tới cây chả, nước trà. Quán không có cảnh quan gì đâu, chỉ là một góc nhỏ nép trên đường Phan Đình Phùng, bán từ buổi chiều và lúc nào cũng đông khách

Một phần 25k, thêm chả là 4k

Kem dừa ở 76 Nguyễn Văn Trỗi

Kem dừa ở đây là làm từ dừa luôn ấy ạ, kem bơ cũng ngon mà em chưa có dịp ăn vì..hết rồi (nghe đồn cũng quá xá là ngon luôn ấy). Nước sốt là nước dừa nguyên chất luôn.

Tối đi ăn tàu hũ ven đường

Trên đường Phan Đình Phùng luôn ạ, tàu hũ thì rất dễ tìm, đi mấy chỗ đông đông là có. Thường người ta bán tàu hũ chung với sữa đậu nành nóng, thích mê. Nhưng lưu ý là mọi người giờ nên bớt uống sữa đậu nành trong chợ đà lạt đi ạ. Uống không ngon mà còn chặt chém nữa :(