MÌnh rất muốn tập theo cách của mẹ Ổi cho con ăn dặm vì thấy rất khoa học mà ko làm mất niềm đam mê ăn uống của con, rồi tập được cho con khả năng tự lập. Con mình đã 13 tháng rồi. Ko phải là lười ăn lắm nhưng khi ăn thì toàn chạy khắp nhà chứ ko chịu ngồi 1 chổ để ăn. Mình đi làm, có bà nội ở nhà chăm cháu. Mình có nói với bà là đừng ép cháu ăn nhiều, tập cho cháu ngồi ăn ngoan nhưng có cẻ khó quá.Bà ko chịu. Còn bữa nào mình cho con ăn thì cũng muốn tập biết ngồi ăn, nhwung lại bị bà phản đối.Mình cho con ăn được ít thấy con muốn vừa ăn vừa chơi thì mình ko cho ăn nữa nhưng bà nội lại ép cho ăn thêm theo cách của bà, thì con cũng ăn hết bát cháo. Bây giờ mình muốn tập cho con ăn ngoan như cách mẹ Ổi thì nên bắt đầu như thế nào, rồi làm sao để thuýet phục được bà nội nữa đây. Mẹ nào đẫ có kinh nghiệm tập cho con ăn dặm rồi thì góp ý với mình nhé. Chứ để con ăn theo cách của bà nội mình ko muón chút nào. Giò ăn của con mình hiện nay như sau:

- Sáng từ 8-9h: 1 bát bột ăn liền nấu với thúc ăn mặn ( rau các loại thái chỉ nhỏ, trứng, thịt, cá băm nhỏ tùy hôm)

- 10h30': 1 hộp sữa chua

- 12h30' ăn cháo nấu đặc

- 3h chiều 150ml sữa

- 6h chiều ăn cháo đặc

- 9h tối 150ml sữa

- 10h tối đi ngủ. có đêm đòi ăn thêm sữa, đêm ko, nhưng phần lớn là phải ăn thêm sữa. Đêm nào cũng thức giấc 2-3 lần. Mình cho uống nước thì ngủ tiếp, nếu có nhu cầu ăn thêm sữa thì sẽ ko ngủ lại ngay thì mình pha khoang 60ml sữa cho ăn.Ăn xong sữa thì ngủ lại.