Em kể cho các chị nghe chuyện này làm em ngỡ ngàng lắm. Hôm trước em mới đăng hình cho con ăn snack (bé nhà em 14 tháng) lên Facebook, thì nhiều chị hỏi em sao cho con ăn bim bim sớm quá vậy, thậm chí còn trách em nữa ạ. Em chia sẻ như bên dưới và mong các chị cho em biết ý kiến nha.

Nuôi con thì chắc chắn ai cũng mong muốn đem đến những điều tốt nhất cho con, đúng không ạ? Dù không dám nhận chăm con giỏi nhưng em cũng rất tự tin vì mình luôn học hỏi, trau dồi kiến thức mỗi ngày để chăm sóc con tốt nhất trong khả năng của mình. Em cũng xin khẳng định luôn là trước khi cho con ăn gì em đều tìm hiểu rất kỹ và các bé hoàn toàn có thể sử dụng snack làm bữa phụ rất an toàn nha các chị. Em sẽ điểm ra và giải thích những quan điểm sai lầm trong vấn đề này mà nhiều chị đang mắc phải ạ!

1. Bé dưới 2 tuổi không nên ăn snack, bim bim?

Khi nhắc đến snack, đa số các mẹ Việt thường nghĩ đây là món ăn rất có hại, không lành mạnh, chứa nhiều hương liệu, phụ gia… Đương nhiên là với những em bé còn nhỏ, đặc biệt là dưới 2 tuổi, hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện và con chưa cứng cáp thì việc sử dụng các món ăn nhiều gia vị sẽ không tốt rồi. Nhưng các mẹ lại quên mất là bên cạnh những loại snack thông thường cho người lớn, vẫn còn một số loại snack được thiết kế riêng cho các bé, không chứa các chất độc hại và đảm bảo an toàn cho trẻ.

Vì thế, em thấy là mình có thể sử dụng snack làm bữa phụ cho con dưới 2 tuổi, quan trọng là tìm hiểu kĩ, chọn lựa những loại chất lượng, an toàn và phù hợp với thể trạng của con. Tốt nhất nên sử dụng các loại snack được thiết kế riêng cho các bé đó ạ. Em thấy đa số các loại snack đều có hương vị thơm ngon, đặc biệt ăn vào rất giòn, tạo ra những âm thanh vui tai nên khi ăn các con thích thú vô cùng, giờ ăn cứ như giờ chơi, vui lắm các mẹ ơi.

hình ảnh

2. Dùng snack làm bữa phụ không cung cấp dưỡng chất gì cho con?

Một số mẹ khác lại nói với em là snack tuy không gây hại, nhưng ngoài việc mang đến cảm giác vui tai, vui miệng khi ăn thì chúng chẳng cung cấp được dưỡng chất gì. Thế nên có không ít người đã thẳng tay gạch snack ra khỏi danh sách thực phẩm dùng làm bữa phụ cho con. Với những loại snack thông thường thì có thể điều này là đúng, nhưng với những loại snack dành riêng cho bé trong giai đoạn ăn dặm, ví dụ như bánh ăn dặm Gerber em đang cho con dùng, thì chúng còn bổ sung thêm các dưỡng chất thiết yếu như Sắt, vitamin E… rất có lợi cho sự phát triển của con đấy ạ.

Ngoài ra, bánh ăn dặm Gerber còn hỗ trợ rèn luyện và phát triển những kỹ năng đầu đời của con cực hiệu quả. Bé cưng nhà các mẹ sẽ học được cách nhai, nuốt, cầm nắm, tự bốc ăn… một cách dễ dàng và nhanh chóng. Khi bỏ vào miệng, con tập nhai sẽ tạo ra tiếng động vui tai nhưng sau đó tan ngay nên sẽ hạn chế việc con bị nghẹn, hóc. Bánh này có nhiều vị như việt quất, dâu táo, chuối… con em lại không kén ăn nên em thay đổi thường xuyên cho mới lạ, có lần em “ăn trộm” một miếng thấy giòn mà thơm lắm, hèn chi hoàng tử nhà em mê tít hihi.

Gerber là dòng bánh ăn dặm cho các bé từ 8-24 tháng đến từ Mỹ, nhập khẩu trực tiếp bởi tập đoàn Nestlé có uy tín lâu năm trên thế giới nên về chất lượng thì chị em cứ yên tâm. Đối với thực phẩm của các con em phải chọn lựa, tìm hiểu tới lui kỹ lưỡng, biết thật sự tốt em mới dám dùng và giới thiệu cho các mẹ ạ!

hình ảnh

Tóm lại em thấy cho con sử dụng snack phù hợp sẽ “lợi cả đôi đường”: Con thì được tập nhai, nuốt, cầm nắm, vận động tinh, kích thích vị giác, ăn uống vui vẻ ngon miệng hơn, còn mẹ thì lại tiết kiệm được thời gian vì không cần chế biến lích kích nhiều thứ. Quan trọng là chị em phải biết lựa chọn đúng các dòng bánh an toàn, được thiết kế riêng phù hợp với thể trạng của các bé. Vì thế, ai còn suy nghĩ snack không tốt cho con thì nên xem xét lại nhé các mẹ! Tiện thể cả nhà có bí quyết hay kinh nghiệm nào hay ho để bổ sung dinh dưỡng cho bé không ạ? Các mẹ chia sẻ bên dưới để chị em chúng ta cùng giao lưu nhé!