Các chị ơi, em đọc sách nuôi con và cùng với những kiến thức trên web TT nhà mình. Em biết rằng ko nên ép con ăn. Em đã làm như thế, con lắc đầu ko ăn em đổ đi, cho ăn thử đồ ăn khác cũng ko ăn thì thôi. Nói chung hoàn toàn ko ép. Nhưng em chẳng biết làm sao nữa rồi. Hình như con càng ngày ăn càng ít, dạ dày như bé lại hay sao ấy. Trước 9 tháng, em cho ăn 2 bữa 1 bữa ngọt và mặn vào lúc 12h trưa và 7h tối. Sáng uống sữa và các bữa đệm là sữa chua, hoa quả, rau nghiền, cottage cheese, ngô hay pudding nào đấy. Từ 9 tháng, buổi sáng em cho ăn chút bột hoặc các loại rau củ nghiền, ngô, đậu, Trưa vẫn duy trì bữa ngọt và tối bữa mặn. Em vẫn nấu ko hề có đường hay mắm muối gì vào bột của con. Nhưng con em càng ngày càng ko ăn. Từ khi con ăn dặm ko lên cân mấy tí nào cả. 3 tháng nay lên cân rất ít, mà tháng trước hoàn toàn ko lên tí ti nào hết.

Em bối rối quá, em chẳng biết làm sao cả. Con chỉ nếm đồ ăn thôi. Em đã từng mỗi ngày pha nấu vài loại bột khác nhau, trên bàn có lần đến 5 bát bột mà con nó chỉ nếm thôi. Em cũng mua nhiều loại rau củ, thịt các loại, tôm cá về nấu mà con vẫn cứ thế. Sữa mà uống nữa thì em cũng chẳng kêu, đây sữa mỗi lần cũng chỉ uống từ 30ml đến 100ml là nhiều. Mà em cho thời khóa biểu ăn thế này ạ

Sáng 8h dậy: ăn sữa được nhiều hay ít thì tùy, sau đó là nửa bát con bột. (Ăn vài thìa)

10h hoa quả nghiền hoặc cottage cheese

12h Bột ngọt hoa quả + sữa chua

3h: Sữa + rau củ nghiền

7h Bột mặn

10h sữa và đi ngủ. Có khi 9h ngủ thì ko ăn sữa nữa. Đêm sẽ bú mẹ.( Mỗi lần em pha 1 bát con, con ăn nhiều thì ăn hết bát đó, còn ko nếm 1 thìa rồi thôi)

Các chị ơi, em có nên ép con em ăn ko? Chứ ngày nào nó cũng nếm đồ ăn rồi em đổ đi thế này vừa xót con vừa tiếc công mình nấu nướng. Em đã từng để con em thật đói, 6 tiếng đồng hồ chỉ có 1 bình sữa 100ml mà đến giờ ăn nó cũng chẳng thèm ăn. :Sad: Em phải làm sao đây?