Xin chào các mẹ. Con em còn 2 tuần nữa là tròn 1 tuổi nhưng hiện tại em rất stress vì vấn đề ăn của con. Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ dẫn cho em.

con trai em hiện nặng 7,8 kg, dài 72,5 cm, theo tiêu chuẩn thì là suy dinh dưỡng nặng rùi. Hàng ngày cháu ăn 2 bữa bột mặn vào sáng và chiều và 1 bữa bột ngọt vào buổi tối. Em đang đi làm nên vấn đề ăn hàng ngày do bà cháu cho ăn. Con em rất lười ăn, lại k chịu uống sữa, chỉ bú mẹ mà bú mẹ cũng ít, sữa mẹ cũng k được đặc nên con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu tăng cân cũng ít, chỉ 2-3lang/tháng thui. Vấn đề em đau đầu là bé rất lười ăn nên bà phải bế cho ăn từ hồi mới tập ăn. Hồi đó em cũng mua ghế tập ăn cho bé nhưng phần lớn chỉ dùng khi em ở nhà cho bé ăn, và ăn thì bé ngồi được nửa bát là đòi ra. Còn khi bà cho ăn thì bà thấy đòi ra thì không cho ngồi nữa mà bế cho ăn, dần dần phải đi khắp nhà. Đến bây giờ thì bữa nào cũng đi rong ra ngoài ngõ và em không thể cho ăn được nữa. Bé chỉ nuốt chứ không nhai. Ăn linh tinh hoa quả thì cũng cắn nhưng chỉ ăn được ít thôi. Em không biết làm cách nào để con hứng thú hơn với việc ăn. Mỗi khi ăn là ngậm chặt miệng và quay đi, phải có đồ chơi thu hút sự chú ý để nó quên đi và há mồm nuốt ăn.

có mẹ nào đã từng ở hoàn cảnh như em thì giúp em . Em tuyệt vọng quá.

<<<
Cho bé ăn dặm

<<< Thực phẩm & Thực đơn ăn dặm