Con gái em 5 tháng 22 ngày nặng 7,6kg, dài 66cm. Lúc sinh được 2,99kg, dài 47cm. Bé bú mẹ hoàn toàn từ lúc sinh ra đến giờ, 3 tháng đầu bé tăng cân rất nhanh, nhưng từ 3 tháng trở đi thì tăng chậm lắm, vừa cân cho con xong thì tháng này con chỉ tăng có 1 lạng thôi. Dù tăng cân chậm nhưng cân nặng của bé vẫn vượt chuẩn nên em ko lo, cái em lo là chiều dài của bé, chiều dài lúc nào cũng bằng y chuẩn chứ k hơn, và bé tăng chiều dài khá chậm. Em thì luôn uống sữa và thuốc canxi cho sữa mẹ đủ chất, bé hầu như ngày nào cũng phơi nắng. Trộm vía con khá cứng cáp và hiếu động. Em thì chăm vắt sữa nên đến giờ sữa vẫn nhiều, dư cho con bú. Nhưng nhiều người nói là 6 tháng trở đi phải cho con bú thêm sữa CT, ko thì con sẽ k cao, sữa mẹ tốt thì tốt thật nhưng ko đủ canxi cho con. Mà nhìn những bé khác bú sữa CT thì đúng là cao thật. Em định cho con bú sữa mẹ hoàn toàn, nói ko với sữa CT đến 1 tuổi, nhưng nhìn con k cao thì mẹ lại lung lay. Em đi làm khi con được 4 tháng nên cũng k tẩm bổ được nhiều như khi ở nhà, có phải vì thế nên sữa ít chất đi ko vì rõ ràng con tăng cân chậm hẳn? Mẹ chồng thỉnh thoảng lên thấy cháu k lớn thì nói cho em sốt hết cả ruột, dù em có nói bé khỏe mạnh, lanh lợi là được, nhưng mẹ chồng ko chịu hiểu. Chốt lại là em muốn hỏi có nên cho con bú thêm sữa CT khi mẹ vẫn đủ (thậm chí thừa) sữa k?