Chào các mẹ em lên đây xin một ít kinh nghiệm của các mẹ chăm con tốt hơn.

Con trai em 9,5 tháng nặng 7,8kg dài có 67cm ah, Bs dinh dưỡng nói bé chậm tăng trưởng, xương tay và chân nhỏ. Bé sinh non 1 tháng ba ngày sau vàng da phải chiếu đèn bé sinh 2,5kg. Bé viêm phế quản từ hai tháng đến giờ, mỗi tháng bệnh 10 ngày và uống kháng sinh Liên tục. Bé bỏ bú mẹ từ hồi hai tháng. Hiện tại bé ăn uống khá được mỗi ngày bé bú 600ml sữa công thức ăn hai chén ăn cơm cháo xây, 1 hũ váng sữa và ít trái cây, tiêu hoá tốt.

Các me giúp em làm sao để con em tăng cường sức đề kháng vì bé tháng nào cũng bệnh, vận động của bé em đáng giá rất kém Bs nói do xương bé nhỏ nên bé yếu quá. 4 tháng hơn cổ bé mới cứng gần 5 tháng mới lật và đến nay không trườn không bò và không biết tự ngồi dậy, đặt bé ngồi thì ngồi lâu và khá vững, nằm trên ghế rung thì tự bật ngồi dậy được, bàn tay bé cằm đồ chơi yếu tay phải cầm chắc nhưng tay trái thì cầm không chắc , ẵm xốc nách bé vẫn không đứng được , đứng khoảng 1 phút và khuỵ chân.

Các mẹ có thể cho em lời khuyên bổ sung dinh dưỡng thế nào cho bé hay chỉ em bài tập vận động cho bé. Bé đang theo dõi vận động ở khoa phục hồi chức năng bv từ dũ, bé tập hồi 8,5 tháng đến nay tiến Bộ hơn tí là có thể ngồi chơi khi người lớn đặt bé ngồi, lúc trước nằm ko ah.

Giúp em với em xót ruột quá, nhìn con của mấy đứa bạn mới 7 tháng mà bò khắp nhà ròi vịnh ghế đứng em lo con em quá. Thank you các mẹ rất nhiều