Như tiêu đề, tình trạng sức khỏe bé nhà em đang trong giai đoạn báo động đỏ ạ! Em đã đưa cháu đi viện DD để khám và tư vấn. 1 lần vào cuối tháng 3, bác sĩ kê cho sữa P100, cốm bổ, men tiêu hóa, vitamin D3, v...v.... và hẹn sau 4 tuần thì tái khám. Quả đáng tội sau lần đi khám về ăn theo đơn bs và uống thuốc bổ sung thì tình trạng ăn uống của cháu có tiến triển tốt, tuy nhiên cháu nhà em ăn rất ít (vd các bạn ăn đc 120 sữa thì cháu nhà em chỉ đc 70-80ml ăn cố thêm 1 chút là phun sạch) hay bột các bé khác ăn đc 200ml thì cháu nhà em chỉ 120-150ml là cả 2 mẹ con cố gắng lắm rồi ah! Sau 4 tuần đến khám lại thì bs kết luận SDD còn nặng hơn rồi (cháu đc 7.3kg thiếu 1,8kg so với TC và cao có 66cm thay vì 72cm) em rất lo lắng các mẹ ạ ko biết làm thế nào để chăm con tốt hơn (vì vc em ở riêng ko có ông bà nội ngoại giúp nên hoàn toàn ko có kinh nghiệm)

Lịch ăn của bé nhà em thì sáng 8h cháu dậy, uống vitamin, men tiêu hóa, canxi rồi đi tắm nắng đến 9h về ăn đc 80-90ml sữa rồi cháu ngủ, đến khoảng 11h30 ăn đc 150ml bột (đầy đủ 4 nhóm thức ăn theo chỉ dẫn của bs) - cháu uống đc khoảng 30-50ml nước hoa quả tráng miệng - ngủ trưa từ 1h đến 3h30 dậy - uống đc 1 lần sữa 80-90ml nữa. Chiều mẹ đi làm về tắm rửa rồi ti mẹ,mẹ đưa đi chơi 1 lúc rồi về ăn 150ml bột. Tối cháu ko uống sữa ngoài vì mẹ đi làm cả ngày về đến tối là bám tịt mẹ nhất quyết ko chịu ăn sữa ngoài. Em cho cháu ăn sữa chua hoặc váng sữa, đêm làu nhàu bú mẹ đc tí ti (cụ thể chắc ko nổi 100ml đâu ah)..

Vấn đề put-out của cháu thì cũng ko đều, cũng có đợt ăn tốt nên ngày nào cháu cũng put-out, ko bị táo bón, nhưng dạo gần đây thì 2 ngày 1 lần đều như vắt chanh cũng k táo bón ah. Cháu nhà em tuy còi 1 tí nhưng trộm vía ai cũng phải công nhận là cháu rất nhanh nhẹn và thông minh, 9 tháng nhưng rất hiểu điều ng lớn nói, cháu phát triển trí tuệ bình thường chỉ có vấn đề là hơi bị còi thôi ạ, nhiều ng gặp cứ bảo cháu như trẻ con 5 tháng mà mẹ quặn hết cả ruột vào.. huhuhu...

Cháu nhà em khi ăn rất tự giác, em ko ép hay quát nạt cháu khi ăn, nên chỉ cần biết đến h ăn cháu rất vui vẻ, sẵn sàng há mồm mỗi khi mẹ đưa thìa lên, khi nào ko muốn ăn hay no rồi thì cháu lắc đầu, em sẽ lựa thời gian dừng lại ko ép cháu ăn nữa. Ko biết đó có phải là lí do cháu ăn ít nên bị còi ko các mẹ nhỉ? Vì phương châm của em ko muốn giờ ăn lại là giờ cháu sợ hãi nhất, muốn tạo niềm vui trong ăn uống cho cháu ngay từ nhỏ nên em ko ép uổng gì cả .

Nhìn con nhà bạn em ăn uống cứ ầm ầm, chiều cao cân nặng đều đủ nếu có thiếu thì chỉ thiếu tí ti mà em cứ sốt sình sịch ah. Ko biết làm thế nào với con. Em lần đầu làm mẹ chưa có kinh nghiệm gì cả, mong các bố mẹ có kinh nghiệm chăm sóc con cho em xin kinh nghiệm ah. Nếu trong phương pháp nuôi con của em có gì ko ổn mong các bố mẹ tận tình chỉ bảo để em sửa đổi, có mẹ nào có thực đơn ăn uống hay biết xây dựng thực đơn thì giúp em luôn ạ...

Cảm ơn các mẹ đã nghe em trình bày hơi dài tí ạ :)