Bé nhà mình từ lúc bệnh viêm phế quản tới giờ đâm ra ngán sữa, đút bình sữa vào là nhè ra hoặc khóc ầm ỉ. Ở nhà, bà nấu cháo xay nhuyễn thành bột cho bé ăn thì bé ăn rất ngon. Dường như ban ngày bé chỉ toàn ăn cháo, uống sữa rẩ it, ép lắm chỉ uống 1 ngày 400-500 thôi, thậm chí nếu mình không pha sữa thì bé đã bỏ hẳn sữa. Nhà mình lại có tư tưởng cho ăn thay sữa, nghĩa là thấy bé chịu ăn thì cứ cho ăn chứ không ép bé bú sữa nữa. Minh đang trong thời gian nghỉ hậu sản nên ở nhà canh giờ pha sữa ép con bú. Vài ngày nữa mình đi làm lại mà nhà cứ cho bé ăn không cho uống sữa kiểu này mình lo bé sẽ thiếu dinh dưỡng mất. Vì mình nghe nói trong 12 tháng đầu đời dinh dưỡng chính của bé vẫn là sữa. Chỉ có buổi tối và khuya thì bé chịu uống và uống rất it, chừng 100-120ml/lần. Có khi chỉ uống khoàng 80-90ml thôi. Mình rất nản vì thấy con không chịu uống sữa, một phần xót cứ pha sữa lần nào cũng bỏ, một phần lo cho sự phát triển của con. Ông bà ở nhà theo tư tưởng cũ cứ cho bé ăn, tối khi nào ngủ chỉ cho uống 1 bình sữa thôi. Mình nói như vậy sao bé phát triển được trong khi 1 ngày bé phải bú 700ml mới đạt chuẩn. Uống 1 bình giỏi lắm chỉ 120 thì làm sao được. Nhưng ông bá nói mình theo khoa học quá, con ăn đuọc thì cứ cho ăn, chứ ép nó uống sữa làm gì. Mình stress quá, cứ vậy sao con lên cân và phát triển toàn diện được. Mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ giùm mình cách nào cho con thích uống sữa không? Xin cám ơn.