Cả nhà ơi, mọi người có đồng ý với em rằng làm mẹ, ai cũng muốn con mình có thói quen ăn uống tốt phải không? Chẳng có mẹ nào thích con lớn mà vẫn đút từng muỗng cả. Nên hôm nay em và các mẹ cùng chia sẻ, học hỏi cách tập cho con thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ nha!

Ngay từ lúc mang bầu bé đầu tiên, em đã tích cực tìm hiểu làm sao để “uốn nắn” con tự lập ngay từ nhỏ và đi đầu phải là chuyện ăn uống. Bởi vậy mà trộm vía là Bông nhà em bây giờ 14 tháng tuổi, ăn rất ngoan, đến bữa là tự giác ăn và cũng không kén ăn.

Qua các tài liệu em tham khảo thì việc uốn nắn thói quen ăn uống ngay từ nhỏ, giống như mình xây nền móng vững chắc từ đầu vậy. Các bí quyết này sẽ giúp con có nền tảng sức khỏe của con vững vàng hơn, mà thói quen ăn uống lành mạnh cũng sẽ mang đến nhiều lợi ích cho con hơn. Ngoài việc lựa chọn thực phẩm dinh dưỡng, an toàn cho con, mẹ cũng phải chú ý đến cách cho con ăn và tập cho trẻ thái độ đúng đắn với thức ăn để con không kén ăn hay chán ăn. Và thời điểm then chốt để tập thói quen ăn uống cho con, chính là những ngày đầu tiên khi con bắt đầu tập ăn: giai đoạn ăn dặm – từ 8 tháng đến 24 tháng tuổi.

Dưới đây là bí quyết của em để bé ăn uống dễ dàng và khoa học hơn nè:

1. Đa dạng món, khẩu vị để giúp yêu thức ăn:

Mỗi ngày, em cho con ăn 3 bữa chính và 2 bữa phụ. Bên cạnh việc bữa ăn phải đảm bảo đủ chất dinh dưỡng (đạm, bột đường, béo, vitamin và khoáng chất), em sẽ phối hợp màu sắc và hương vị cho các bữa ăn thêm thú vị nè. Chịu khó chút xíu mà Bông nhà em tập được thói quen “cái gì con cũng có thể ăn” ngay từ nhỏ, bé đầu của nhà em cũng không có thói quen kén ăn đâu ạ.

Còn về bữa phụ, em chia sẻ tuyệt chiêu ở cuối bài nhé!!!

hình ảnh(Nguồn: Viện Dinh Dưỡng Quốc Gia)

2. Cho con được lựa chọn:

Đây là “chiêu” mà em áp dụng để tập cho con tự ăn ngay từ nhỏ. Em để con thoải mái cầm – nắm thức ăn và ăn đúng lượng thức ăn con muốn. Em thấy quan trọng nhất là hãy cho bé ăn đúng giờ, tuyệt đối không ép con ăn thêm hoặc để thời gian ăn uống kéo dài quá lâu. Ban đầu có thể các mẹ sẽ xót con vì con ăn ít đó, nhưng khi bé biết nhu cầu của mình, đến lúc đói sẽ chủ động muốn ăn và ăn ngon miệng hơn, hào hứng hơn nên các mẹ hãy mạnh mẽ lên nhé!

3. Ăn uống một cách vui vẻ:

Như em có chia sẻ ở trên,  mình không ép con ăn thêm hoặc kéo dài thời gian ăn uống vì nó sẽ khiến con sợ ăn hơn. Mẹ hãy để con thoải mái ăn, mẹ có thể vui đùa, kể chuyện với con để không khí của giờ ăn luôn vui vẻ, thú vị và có thể cùng ăn với con nữa. Nhưng lưu ý, khi ăn cần có khu vực ổn định, mẹ không chiều con cho con vừa ăn vừa chạy nhảy, ảnh hưởng không tốt đến bao tử non nớt của con. Mẹ cũng đừng để con vừa ăn vừa xem tivi, iPad… nha, con sẽ trở nên phụ thuộc vào những loại thiết bị này thì không nên ạ.

4. “Bí quyết đặc biệt” của em:

hình ảnh

Đương nhiên không phải lúc nào con cũng “dễ dụ” và chịu hợp tác với mẹ để ăn đủ chất một cách dễ dàng. Bởi vậy mà em cũng tìm hiểu để bổ sung bữa phụ cho con và thấy bánh ăn dặm cực kì hiệu quả cả nhà ạ!

Ban đầu em phân vân rất nhiều loại, nhưng cuối cùng em quyết định “hạ cánh” nơi Gerber – bánh ăn dặm nhập từ Mỹ, bổ sung đúng chất con cần trong giai đoạn ăn dặm và cực an toàn cho bé yêu nha. Bánh nhập của Mỹ nên chất lượng khỏi phải bàn. Em thấy có 2 loại: organic màu xanh lá và loại thường màu xanh dương. Organic là loại hữu cơ, có logo chất lượng hữu cơ của Mỹ, em cũng Google thử thì USDA là tiêu chuẩn hữu cơ hàng đầu thế giới đó các mẹ. Quan trọng là em thấy bánh được thiết kế vừa vặn nắm tay của con với hình ngôi sao, nhờ đó mà con dễ cầm, nắm, vận động tinh cũng được rèn luyện ngay trong giờ ăn luôn. Lúc mới mua về em có thử qua, thấy bánh giòn tan ngay trong miệng, ăn tạo tiếng động vui tai mà còn không lo nghẹn, hóc nên vấn đề này chị em yên tâm nha. Bánh cũng có nhiều hương vị đa dạng như táo, khoai lang, rau củ, phô mai,… cho các mẹ thoải mái chọn lựa tùy theo sở thích của bé. Riêng em ấn tượng nhất là bánh có bổ sung chất Sắt và Vitamin E ạ. Nhiều khi con không thích rau củ, mình cũng không thể ép con được, thì em khuyên các mẹ hãy thử bánh ăn dặm của Gerber để hỗ trợ bổ sung thêm dinh dưỡng cho con, bánh này từ 8 tháng là bé có thể dùng được rồi ạ.

Đây là hiểu biết cá nhân của em, không biết mọi người có bí quyết nào khác không ạ? Chia sẻ cho em học hỏi với nhé!