Trong bài viết này Anhvienshop sẽ giúp các bạn tìm hiểu hướng dẫn chi tiết cách tăng chiều cao ở tuổi 20 đến 5cm nhờ các bí quyết này. Chúng được tóm tắt bằng 3 giai đoạn: cố định sự thẳng hàng của cột sống, duy trì sự thẳng hàng của cột sống và phát triển chiều cao của các bạn

Các bạn vẫn thường tự hỏi sau 20 tuổi có cao thêm được không?

Đó có thể là điều mà bạn hằng mơ tưởng có thể thực hiện được…

… Cho đến khi bạn nghe nói rằng các tấm tăng trưởng (growth plates) phát triển chiều cao của bạn sẽ đóng lại lại sau một độ tuổi nhất định (thường là ở độ tuổi 18). Và do đó, những cách tăng chiều cao ở tuổi 20 là không thể xảy ra.

Hoặc là nó vẫn tồn tại 1 cách nào đó?

Thật may mắn cho các bạn, có một cách để các bạn có thể vượt qua trở ngại này, để tăng chiều cao ngay cả khi đã qua tuổi dậy thì.

Trên thực tế, tôi đã sử dụng chính xác phương pháp này để tăng thêm 5,8 cm cho chiều cao của mình vào cuối những năm 20 tuổi.

Và bài viết này, tôi sẽ chứng minh cách tăng chiều cao ở tuổi 20 có thể thực hiện được về mặt khoa học…

… Và chỉ cho bạn hướng dẫn từng bước giải thích chính xác cách phát triển chiều cao sau tuổi dậy thì.

Những căn cứ khoa học nào khẳng định cách tăng chiều cao ở tuổi 20?

Trước khi đi vào chi tiết về cách làm thế nào để phát triển thêm chiều cao sau tuổi dậy thì, trước tiên bạn nên nắm được nguyên tắc cơ bản đằng sau: "điều gì khiến cho việc phát triển chiều cao của bạn sau tuổi dậy thì trở nên khả thi?"

Các nguyên tắc này sẽ cho phép bạn hiểu đầy đủ tầm quan trọng của từng bước mà tôi sẽ hướng dẫn bạn trong bài viết này.

Vì vậy, quay trở lại câu hỏi mấu chốt của vấn đề: Chúng ta có thực sự phát triển chiều cao sau tuổi dậy thì?

Tôi có một tin tốt và một tin xấu.

Tin xấu là có, các tấm tăng trưởng của bạn hợp nhất hoàn toàn sau tuổi dậy thì. Và kết quả là hầu hết các xương trong cơ thể bạn đều ổn định trong quá trình phát triển.

Điều đó có nghĩa là bạn không thể phát triển chiều cao bằng cách tăng chiều dài của xương, NHƯNG…

Tin tốt là cơ chế này không xảy ra ở mọi phần của hệ thống xương trong cơ thể…

… Và phần ngoại lệ đó nằm ở cột sống của bạn.

Thực tế, chỉ ra rằng cột sống của bạn rất dễ bị uốn cong, và nếu bạn áp dụng đúng kỹ thuật, bạn có thể làm cho nó thẳng hơn và tăng chiều dài của nó .

Vì vậy, chìa khóa để các bạn có thể cao thêm, mặc dù đã phát triển đầy đủ hầu hết các xương của bạn, là làm cho cột sống của bạn phát triển chiều dài.

Tại thời điểm này, bạn có thể tự hỏi, làm thế quái nào mà điều này lại có thể xảy ra?

Tìm hiểu cơ bản về cấu tạo của cột sống của bạn

Như các bạn có thể thấy, cột sống của bạn không thực sự là xương liền; đó là một loạt xương xếp chồng lên nhau.

Vì vậy, để cột sống của bạn phát triển chiều dài, nó phải trải qua một quá trình hoàn toàn khác với quá trình của xương.

Cột sống của bạn bao gồm 33 xương riêng lẻ được kết nối với nhau. Một xương đơn lẻ trong cột sống của bạn được gọi là thân đốt sống.

Mỗi phần trong số 24 thân đốt sống trên được phân chia bởi một khoảng trống, gọi là đĩa đệm. Như vậy, bạn có tổng cộng 23 đĩa đệm trong cột sống.

Đây là sơ đồ cơ bản về cột sống của bạn:

hình ảnh

Tính dẻo dai của đĩa đệm của bạn

Đĩa đệm của bạn được tạo thành từ các lớp sợi collagen dày đặc.

Không giống như các tấm tăng trưởng trong xương của bạn, chúng KHÔNG rắn lại hoặc "hợp nhất" với các thân đốt sống mà chúng gắn vào.

Do đó, kích thước và cấu trúc của chúng luôn dễ uốn.

Bây giờ, hãy tưởng tượng nếu bạn có thể tăng chiều cao của đĩa đệm chỉ 1 mm ( mỏng như đầu bút chì ). Có vẻ như không quá nhiều phải không?

Nhưng hãy tưởng tượng nếu mỗi đĩa đệm tăng chiều cao của nó lên 1 mm … bạn sẽ phát triển 1 mm x 23 tương đương với 2,3 cm.

hình ảnh

Nhưng câu hỏi là:

Làm thế nào chúng ta thực sự có thể làm điều này, hoặc thậm chí tốt hơn, phát triển nhiều hơn nữa?

Các bạn hãy kiên nhẫn đọc tiếp nhé sẽ rất thú vị

Tóm tắt 3 giai đoạn kéo dài cột sống của bạn

Có 3 giai đoạn đơn giản mà bạn phải trải qua để tăng chiều cao của từng đĩa đệm trong cột sống, khiến cột sống của bạn dài ra:

Dưới đây là tổng quan về 3 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Cố định sự thẳng hàng của cột sống của bạn

Trong xã hội hiện đại ngày nay, hầu hết các bạn thường có tư thế kém và không lành mạnh, do lối sống trì trệ của mình.

Kết quả là, nó làm tăng độ cong của cột sống của các bạn. Ngược lại nó làm giảm chiều dài của cột sống, do đó sẽ làm giảm chiều cao tổng thể của họ.

Bước đầu tiên để có thể cao thêm là giảm độ cong của cột sống .

Tin tốt là chỉ bằng cách cố định tư thế của mình, hầu hết các bạn có thể tăng 1 hoặc 2 cm ngay lập tức, vì tư thế của các bạn quá sai lệch.

Và quan trọng hơn nhiều, đĩa đệm của bạn không thể phát triển nếu sự liên kết của cột sống không thẳng.

Bởi vì bất kỳ đường cong bất thường nào trong cột sống của bạn sẽ khiến đĩa đệm của bạn bị nén lại, ngăn không cho chúng phát triển.

May mắn cho bạn, tư thế của bạn có thể dễ dàng được sửa chỉ với một bài tập đơn giản .

Giai đoạn 2: Duy trì cấu trúc mới của cột sống

Sau khi bạn cố định sự thẳng hàng của cột sống, bạn phải đảm bảo duy trì sự thẳng hàng mới của cột sống.

Để đạt được mục tiêu là một chuyện, nhưng là một thử thách hoàn toàn khác để duy trì mục tiêu đó.

Bạn phải đảm bảo rằng mọi thứ bạn làm trong ngày sẽ giúp bạn giữ được tư thế cố định.

Chúng tôi sẽ giới thiệu cho các bạn một số bài tập và mẹo đơn giản dễ kết hợp vào lối sống hằng ngày của bạn.

Giai đoạn 3: Tăng chiều dài cột sống của bạn

Sau khi cố định tư thế và duy trì sự thẳng hàng mới của cột sống, chỉ còn là vấn đề thời gian cho đến khi các đĩa đệm của bạn phát triển chiều cao, và chắc chắn bạn sẽ cao hơn.

Đây là giai đoạn quan trọng nhất, vì nó là lúc các bạn chứng kiến ​​mức tăng chiều cao lớn nhất trong toàn bộ quá trình.

Đây cũng là phần dễ dàng nhất của quy trình. Bởi vì nó chủ yếu là sản phẩm phụ của việc hoàn thiện 2 giai đoạn đầu tiên một cách chính xác, với một vài bước bổ sung khác để làm theo.

Bây giờ chúng ta đã có được ý chính về 3 giai đoạn trông như thế nào, hãy đi sâu vào ngay!

Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện giai đoạn 1: Làm thẳng cột sống của bạn

Nếu bạn đang sống trong thế giới hiện đại, bạn có nhiều khả năng có tư thế kém. Điều này xảy ra do các bạn thiếu nhu cầu hoạt động thể chất mà nhiều nhiệm vụ quan trọng nhất của chúng ta đòi hỏi.

May mắn thay, miễn là bạn không mắc phải bất kỳ tình trạng lệch tư thế nghiêm trọng nào, bạn có thể khắc phục tư thế xấu của mình chỉ bằng một vài bước đơn giản.

Đây là một bài tập rất đơn giản mà bạn có thể thực hiện để sửa tư thế của mình:

Bài tập sửa tư thế: Forward Pig-Posture

Để làm được điều này, tất cả những gì bạn cần là một bức tường phẳng .

Đây là một đoạn video thực hiện bài tập:

Các bước:

1. Dựa vào tường, lưng và gót chân chạm tường.

2. Chạm phía sau của đầu vào tường bằng cách đẩy cằm vào gần cổ.

Nếu ban đầu bạn thấy bước này quá khó, hãy đặt một chiếc gối ở giữa tường và phía sau đầu.

Và KHÔNG GIAN LẬN! Cằm của bạn phải luôn được đẩy vào gần cổ

3. Dang rộng hai cánh tay của bạn ở hai bên, một góc 45 ° hướng xuống, với lòng bàn tay của bạn hướng xuống đất. Sau đó, từ từ vỗ cánh tay của bạn lên và xuống, như thể các bạn đang tập động tác của chim bay

Vỗ chúng khoảng 10 lần hoặc lâu hơn.

4. Quay trở lại vị trí ban đầu với cánh tay của bạn ở hai bên tạo với phần thân một góc 45 ° hướng xuống. Từ đây, uốn cong cánh tay của bạn để che tai bằng lòng bàn tay của bạn, và sau đó, trở lại vị trí ban đầu.

Lặp lại động tác này khoảng 10 lần, với tốc độ tương tự như bước 3.

5. Dang rộng một cánh tay lên trên, với lòng bàn tay hướng về phía trước và kéo xuống trên một tay cầm tưởng tượng ở trên đầu của bạn. Khi bạn kéo tay cầm tưởng tượng xuống dưới, vươn tay kia lên và thực hiện cùng một chuyển động.

Lặp đi lặp lại với mỗi cánh tay. Khi chuyển động hoàn toàn, bạn sẽ cảm thấy như thể bạn đang leo núi.

6. Thực hiện các bước từ 3 đến 5 theo thứ tự tương ứng, thêm hai lần nữa. Tổng cộng, bạn nên thực hiện kỹ lưỡng 9 set gồm 3 động tác khác nhau.

Quan trọng nhất: Hãy đảm bảo giữ cho phần sau của bạn dựa vào tường và cằm của bạn hóp vào trong suốt mỗi lần tập!

Cố gắng thực hiện bài tập này, ít nhất hai lần mỗi ngày .

Chỉ cần cố định tư thế theo cách này, bạn rất có thể chứng kiến với kết quả ​​chiều cao tăng lên đáng kể!

Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện giai đoạn 2: Duy trì cột sống thẳng

Bây giờ bạn đã cố định sự thẳng hàng của cột sống, điều quan trọng là giữ cho cột sống của bạn ở vị trí mới được căn chỉnh.

Tư thế của bạn rất dễ bị lệch do bản chất của những công việc mà chúng ta phải làm trong thời đại ngày nay.

Vì vậy, để bạn thành thạo giai đoạn này của quá trình, bạn phải tập trung vào 2 mặt:

A) Xây dựng các thói quen cho phép bạn duy trì tư thế thẳng dễ dàng, và

B) Tránh các thói quen khiến cột sống của bạn trở lại không thẳng hàng.

Hãy xem xét từng khía cạnh sâu hơn:

Cách các bạn duy trì một tư thế tốt

Cho đến nay, cách tốt nhất để có thể duy trì một tư thế tốt là làm cho quá trình này trở nên dễ dàng nhất có thể với bản thân bạn, cần thiết với ít sức mạnh ý chí nhất.

Và để làm được điều này, các bạn nên tham gia vào các bài tập tăng cường sức mạnh các cơ bắp chịu trách nhiệm cho tư thế của mình. Vì vậy nó sẽ đòi hỏi ít nỗ lực nhất để giữ cho cột sống của bạn thẳng suốt cả ngày.

Có 3 nhóm cơ chính ở lưng mà bạn muốn tập trung tăng cường sức mạnh bao gồm:

1. Cơ thang ( Trapezius hay còn gọi là Traps)

2. Cơ trám (rhomboids các cơ hình thoi từ mỏm gai đốt sống C7 đến T5 và bám tận tại bở vai trong xương vai)

3. Cơ delta ( Deltoids cơ ở vị trí trên vai ở người)

Các nhóm cơ này đều có những chức năng khác nhau, nhưng chức năng chung của chúng là giữ cho tư thế của bạn được căn chỉnh đúng cách.

Dưới đây là 3 bài tập khác nhau mà bạn có thể thực hiện để tăng cường từng nhóm cơ sau:

Bài tập Bent-Over Raise

Bài tập này nhắm vào cơ delta phía sau lưng của bạn, hoặc mặt sau của cơ vai của bạn.

Nó cũng tăng cường sức mạnh cơ bắp hình thoi của bạn.

Tăng cường cơ bắp delta của bạn sẽ kéo vai của bạn về phía lưng, ngăn bạn phát triển vai tròn mà hầu hết các thường bị thõng vai cả ngày.

Nó cũng sẽ nâng cao khả năng giữ cho vai của bạn thẳng hàng một cách thích hợp, giống như cơ hình thoi.

Dưới đây là một đoạn video minh họa cách thực hiện bài Bent-Over Raise:

Một lần nữa, nếu bạn không thể tập bài tập này ở một phòng tập thể dục chuyên nghiệp, bạn có thể chỉ cần thực hiện bài tập này với một dải kháng lực hoặc quả tạ tự chế

Bài tập Seated Cable Row

Bài tập này tăng cường sức mạnh cho cơ hình thoi của bạn .

Cơ hình thoi nằm ở giữa lưng trên, ngay dưới cổ.

Chức năng chính của chúng là ép lưng của bạn, do đó giữ cho lưng bạn thẳng và ngực của bạn căng ra.

Đây là video minh họa cách thực hiện Seated Cable Row :

Nếu bạn không tập được bài tập này ở phòng tập thể dục, bạn có thể chỉ cần mua một dải kháng lực trực tuyến tại đây .

Bạn cũng có thể tìm thấy chúng tại cửa hàng bán dụng cụ thể thao gần nhà bạn.

Bài tập Shrugs

Bài tập này tăng cường sức mạnh cơ thang trapezius của bạn, thường được gọi là "traps".

Chúng được hình thành từ các nhóm cơ phụ khác nhau, tất cả đều có các chức năng khác nhau.

Bài tập Shrugs mà chúng ta sẽ thực hiện ở đây sẽ tăng cường sức mạnh cho phần cơ thang của bạn, giữ cho cổ của bạn luôn thẳng thành hàng với cột sống.

Đây là video minh họa cách thực hiện bài tập Shrugs:

2 điểm quan trọng để tập bài tập Shrugs đúng cách :

i) Giữ cằm của bạn đẩy vào gần cổ, và bả vai của bạn luôn bị ép chặt.

ii) Đảm bảo sử dụng tạ có trọng lượng nhẹ. Nếu bạn sử dụng tạ nặng, cột sống của bạn có thể bị nén, khiến cột sống của bạn không thể phát triển đến chiều dài tiềm năng dài nhất (sẽ nói thêm về điều này ở phần sau).

Hãy nhớ: Các bạn đang thực hiện các bài tập này để giữ thẳng lưng chứ không phải để xây dựng cơ bắp.

Cố gắng thực hiện các bài tập này, mỗi lần 3 hiệp 10 lần .

Các bạn nên thực hiện chúng ít nhất hai lần một tuần. Nhưng bạn càng thực hiện chúng nhiều, các bạn càng dễ dàng duy trì tư thế thẳng hơn.

Tránh tư thế kém

Như tôi đã đề cập trước đó, có rất nhiều hoạt động hiện đại khiến con người phát triển các tư thế kém.

Và một trong những hoạt động gây tư thế kém mà nhiều người mắc phải nhất là ngồi.

Thật không may, ngồi không phải là điều mà bạn không thể tránh 100% số lần.

Điều tốt nhất các bạn có thể làm là tối ưu hóa tư thế của mình khi ngồi, đồng thời giảm thiểu thời gian ngồi.

Hai chiến lược tiếp theo sẽ xoay quanh vấn đề đó:

Sử dụng bàn đứng để học tập hay làm việc

Một phương pháp thay thế để ngồi thẳng là sử dụng bàn làm việc đứng.

Thành thật mà nói, khi bạn hoàn toàn tham gia vào bất kỳ nhiệm vụ hoặc hoạt động nào mà bạn đang say mê, nhiệm vụ của bạn là đồng thời duy trì một tư thế tốt, 100% thời gian.

Bàn đứng có thể là một công cụ rất hữu ích để duy trì tư thế tốt theo mặc định mà không cần phải nhắc nhở bản thân thường xuyên.

Hãy nhớ rằng: Bạn muốn đảm bảo rằng mọi phần của lối sống đều giúp bạn duy trì tư thế mới được cải thiện.

Nếu bạn muốn tìm hiểu về các cách bổ sung để sửa và điều chỉnh tư thế của mình, hãy xem bài viết này trên wikiHow .

Ngồi thẳng

Duy trì tư thế ngồi thẳng bằng cách thường xuyên thực hiện 3 điều chỉnh đơn giản sau:

i) Giữ cằm của bạn đẩy vào

ii) Đẩy ngực của bạn ra ngoài bằng cách ép chặt hai bả vai vào nhau

iii) Làm thẳng vùng lưng dưới của bạn

Nếu bạn thực hiện 3 bài tập lưng mà tôi đã chỉ cho bạn ở trên, thì việc này sẽ dễ dàng.

Cố gắng điều chỉnh tư thế ngồi của bạn thường xuyên nhất có thể, cứ sau 30 phút một lần, nếu có thể.

Có một ứng dụng đổ chuông thường xuyên trên máy tính có thể giúp bạn dễ dàng thực hiện việc này. Tôi khuyên bạn nên sử dụng ứng dụng Awareness (tải xuống miễn phí 100%).

Nó đổ chuông 25 phút một lần theo mặc định, nhưng bạn có thể điều chỉnh khoảng thời gian này thành bất kỳ khoảng thời gian nào bạn muốn.

Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện giai đoạn 3: Kéo dài cột sống của bạn

Bây giờ, cột sống của bạn đã được căn chỉnh thích hợp, nó đã sẵn sàng để phát triển chiều dài!

Đây là giai đoạn thứ ba và cũng là giai đoạn cuối cùng của quá trình và là thời điểm thực hiện cách tăng chiều cao ở tuổi 20 thực sự.

Nhắc lại những gì các bạn cần nhớ: Chìa khóa là các bạn cần tăng chiều cao của mỗi đĩa đệm giữa các xương cột sống của mình, để tăng chiều cao tổng thể của cột sống của bạn.

Chỉ cần cố định tư thế, bạn sẽ chứng kiến ​​cột sống của mình phát triển nhẹ theo thời gian. Vì đĩa đệm của bạn không còn bị nén như trước nữa và do đó chúng có khả năng mở rộng.

Tuy nhiên, bạn có thể thực hiện một số bước bổ sung để làm cho quá trình phát triển này nhanh hơn và hiệu quả hơn:

Tránh các bài tập làm nén cột sống

Ngược lại, các bạn nên tránh các bài tập gây chèn ép cột sống.

Theo nguyên tắc chung, bạn nên tránh bất kỳ bài tập nâng tạ nào liên quan đến việc mang vác nặng trên vai.

Ví dụ về loại bài tập này là squat, đẩy tạ qua đầu và chống đẩy bằng trống cây chuối.

Ngoài ra, hãy cố gắng tránh mang nặng hoặc vật nặng nhất có thể.

Nếu bạn là một huấn luyện viên thể hình hoặc một vận động viên thể hình, bạn có thể cảm thấy các lựa chọn này như đang đánh đố bạn.

Và như vậy, bạn sẽ phải hy sinh những điều này nếu bạn thực sự nghiêm túc trong việc phát triển chiều cao.

NHƯNG…

Khi bạn biết rằng không thể tăng chiều cao hơn nữa, bạn có thể tiếp tục các hoạt động bình thường của mình mà không ảnh hưởng đến chiều cao, miễn là bạn giữ được tư thế tốt.

Vậy tại sao các bạn không phải là lựa chọn cả hai?

Thực hiện các bài tập kéo dài cột sống

Những động tác này khác với những động tác mà chúng ta đã thảo luận ở Giai đoạn 2. Vì chúng giúp bạn chủ động kéo giãn cột sống, trái ngược với việc duy trì sự thẳng hàng của cột sống.

Dưới đây là 2 hoạt động đơn giản mà bạn có thể làm để kéo dài cột sống của mình:

1. Chỉ cần đứng trên đôi chân của bạn và mở rộng cánh tay của bạn lên trên. Bắt đầu chuyển toàn bộ trọng lượng cơ thể lên những ngón chân thon gọn khi bạn đạt đến chiều cao tối đa.

2. Tìm một thanh xà đơn cao hơn chiều cao của bạn khi cơ thể của bạn giơ cao hoàn toàn hai tay.

Nhảy lên và treo trên thanh xà đơn, đồng thời kéo dài toàn bộ chiều dài cơ thể của bạn hết mức có thể. Đung đưa qua lại càng lâu càng tốt trước khi các bạn đáp xuống mặt đất.

Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm các bài tập kéo dài cột sống của bạn, hãy xem các bài tập tốt nhất của tôi để phát triển chiều cao .

Chọn các thức ăn giúp phát triển chiều cao

Để phục hồi, đĩa đệm của bạn bao gồm các sợi collagen, được hình thành bởi protein và axit amin.

Vì vậy, nếu bạn muốn cột sống của bạn phát triển, bạn phải bổ sung đa dạng và đủ lượng protein vào chế độ ăn uống của mình.

Bạn cũng phải tiêu thụ Canxi, Vitamin D và các chất dinh dưỡng thiết yếu khác để duy trì sức mạnh và tính toàn vẹn của các xương riêng lẻ trong cột sống và phần còn lại của xương.

Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm, hãy xem 20 loại thực phẩm hàng đầu giúp bạn phát triển chiều cao .

Ngoài ra, nếu bạn muốn đẩy mạnh việc cung cấp dinh dưỡng của mình nhiều hơn nữa, bạn nên bổ sung vào chế độ ăn uống của mình bằng các loại thuốc tăng trưởng phát triển chiều cao đã được chứng minh là có tác dụng.

Để biết thêm thông tin về các chất bổ sung giúp tăng trưởng chiều cao, hãy xem bài đánh giá của tôi về 11 loại thuốc tăng trưởng chiều cao hàng đầu .

Bạn cũng có thể tìm thấy một số mẹo dinh dưỡng hữu ích trong bài viết này trên wikiHow .

Ngủ đủ giấc

Lý do chính khiến việc ngủ đủ giấc rất quan trọng đối với sự phát triển chiều cao là nó cho phép cột sống của bạn giảm áp lực, vì cơ thể bạn ở tư thế nằm trong một thời gian dài.

Đó là lý do tại sao bất cứ khi nào bạn thức dậy sau một giấc ngủ ngon, bạn sẽ trở nên cao hơn ngay lập tức!

Các bạn cần uống nhiều nước hơn

Như bạn đã biết, nước rất quan trọng để duy trì một sức khỏe tốt.

Nhưng ở đây, chúng tôi chủ yếu tập trung vào việc tối ưu hóa cơ thể của bạn để tăng trưởng chiều cao.

Việc cung cấp đủ nước cho cơ thể là điều vô cùng quan trọng nếu bạn muốn xương, cơ và sợi tự xây dựng và phục hồi hiệu quả.

Lượng nước hàng ngày tùy thuộc vào từng người, nhưng mỗi người nên uống ít nhất 2L nước mỗi ngày .

Ngăn ngừa các bệnh về xương

Các bệnh về xương phổ biến hơn nhiều so với suy nghĩ của hầu hết mọi người, và có thể cản trở khả năng phát triển chiều cao của bạn nếu bạn mắc phải chúng.

Có nhiều loại bệnh xương khác nhau, chẳng hạn như loãng xương, thoái hóa khớp và thoái hóa đĩa đệm.

Cũng có nhiều mức độ nghiêm trọng khác nhau mà các bạn có thể đối mặt khi mắc các bệnh về xương. Và do đó, các biện pháp khác nhau phải được thực hiện để chữa trị từng tình trạng bệnh riêng biệt.

Cách tốt nhất để ngăn ngừa các bệnh về xương là tiêu thụ đủ lượng Canxi, Vitamin D và các chất dinh dưỡng khác cung cấp năng lượng cho xương của bạn.

Nếu bạn nghĩ rằng bạn có thể đang mắc bệnh về xương, hãy nhớ đến bác sĩ kiểm tra càng sớm càng tốt, trước khi vấn đề chuyển sang giai đoạn không thể cứu vãn.

Sử dụng các phương pháp chống trọng lực

Có rất nhiều công cụ giúp bạn kéo dài cột sống của mình hơn nữa.

Công cụ yêu thích của tôi, cho đến nay, là ghế tập dốc ngược .

Nó đòi hỏi một chút nỗ lực từ phía các bạn, và thành thật mà nói,chúng khá thoải mái khi sử dụng.

Nó thậm chí còn hiệu quả hơn cả việc nằm ngủ, vì khi bạn lộn ngược một phần hoặc toàn bộ, cột sống của bạn sẽ kéo dài ra xa hơn so với khi bạn chỉ nằm thẳng.

Bạn có thể mua một chiếc ghế tập dốc đảo ngược tại đây hoặc tìm kiếm chúng tại các cửa hàng bán dụng cụ thể thao, tập gym gần nơi bạn ở.

Phần kết luận

Xin chúc mừng!

Bây giờ bạn đã có tất cả các kiến ​​thức và kỹ thuật nền tảng để có thể phát triển chiều cao sau tuổi dậy thì.

Bây giờ tôi muốn hỏi bạn:

Bạn háo hức bắt đầu thực hiện kỹ thuật phát triển chiều cao nào nhất?

Bạn sẽ bắt đầu tập các bài tập làm thẳng cột sống của bạn?

Hay bạn định kiếm cho mình một chiếc bàn đứng để đỡ buồn tẻ?

Hoặc có thể bạn có một câu hỏi muốn hỏi tôi.

Dù bạn nghĩ gì đi nữa, tôi rất muốn nghe suy nghĩ của bạn.

Vì vậy, bình luận bên dưới ngay bây giờ.