Bạn được giao đề bài “viết về nghề nghiệp tương lai của em” nhưng vẫn chưa có ý tưởng nào cho bài viết? Bạn cảm thấy quá chán nản với những ý tưởng cũ? Dưới đây là bài viết mẫu về ước mơ nghề nghiệp trong tương lai, những ngành nghề mà bạn yêu thích. Bạn có thể tham khảo bài viết và tìm ra cho mình mạch cảm xúc tươi mới hơn cho đề văn này!

hình ảnh

Viết Về Nghề Nghiệp Tương Lai Của Em

Lúc còn nhỏ, ai cũng ấp ủ riêng cho mình những ước mơ về nghề nghiệp tương lai sẽ chọn. Có bạn mơ trở thành nhà du hành vũ trụ, khám phá những hành tinh bao la chưa ai từng đặt chân đến. Có người lại mong muốn trở thành bác sĩ, chữa bệnh cho người nghèo. Còn riêng bản thân em đã luôn ước mơ trở thành một người giáo viên nhân dân.

Ước mơ làm giáo viên của em hình thành từ hồi còn bé bởi mẹ em là cô giáo. Mẹ em cũng chính là cô giáo đầu tiên nhẹ nhàng dạy em từng con chữ, từng phép tính. Sau này, em cũng sẽ giống như mẹ em. 

Mỗi ngày, em sẽ được mặc tà áo dài đi trên con đường quen đến trường để truyền dạy kiến thức cho các em học sinh. Bảng đen, phấn trắng và tiếng trống trường thân thuộc sẽ cùng em đi qua bao mùa phượng nở, tiếp bước các thế hệ trưởng thành. 

Em muốn được đứng trên bục giảng, nắn nót từng dòng phấn trắng dạy học sinh tập viết, tập đánh vần. Em muốn tận tay chỉnh từng nét chữ cho các em học sinh sao cho ngay ngắn, bởi nét chữ là nết người. Với những bài tập khó, em sẽ kiên nhẫn giảng đi giảng lại cho đến khi học sinh thật hiểu mới thôi. 

Sự nghiệp trồng người luôn cần có những giáo viên tâm huyết, yêu nghề. Nhìn hình ảnh mẹ những đêm chong đèn thức viết giáo án, soạn bài và chấm bài cho học sinh khiến em càng trân quý biết bao nghề này. Sau giờ dạy, em cũng sẽ dành thời gian nghiên cứu bài vở, tìm ra những cách truyền đạt kiến thức dễ hiểu nhất đến học sinh. 

Bên cạnh đó, cần tìm hiểu cả hoàn cảnh của từng học sinh trong lớp để hiểu hơn về mỗi bạn. Khi có học sinh không chịu làm bài hoặc bị điểm kém, em sẽ không vội trách phạt ngay mà nhẹ nhàng nói chuyện, khuyên bảo. 

Em mong rằng học sinh của mình không bị áp lực nặng nề về điểm số mà sẽ cảm nhận được đến trường là một niềm vui. Đó là niềm vui khi gặp gỡ thầy cô, bạn bè, niềm vui khi được học những kiến thức mới, những điều hay lẽ phải trong cuộc sống. Điều hạnh phúc của một người làm nghề giáo viên theo em chính là nhìn thấy các thế hệ học sinh của mình trưởng thành. 

Đối với em, mỗi người thầy, người cô đều là những tấm gương sáng để em noi theo. Càng trân trọng nghề giáo bao nhiêu, em sẽ càng cố gắng chăm ngoan, học giỏi để thực hiện được ước mơ của mình. 

Tổng Kết

Mỗi người nên có ước mơ cho riêng mình. Có được một chí hướng về nghề nghiệp từ sớm có thể giúp bạn dễ dàng thành công hơn sau này. Tuy nhiên, bạn cũng phải suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định theo ngành nghề nào đó. Viết về nghề nghiệp tương lai của em cũng chính là thổ lộ ra tiếng lòng của mình, bạn nhé!

Bài viết trên thuộc về tác giả trangsk9 - thành viên của Cong dong phu nu Viet Nam! Nếu sử dụng bài viết cho bất kỳ mục đích nào, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Người Yêu Cũ Nhắn Tin Có Nên Trả Lời?

Cách Thu Hồi Tin Nhắn Zalo Quá 5 Phút Hiệu Quả Nhất