Câu chuyện mua nhà của chị Như Ngọc chắc chắn sẽ mang tới nhiều động lực cho những bạn trẻ đang có mơ ước sở hữu một tổ ấm riêng.

Mua nhà luôn là một ước mơ, hoặc thậm chí là một mục tiêu to lớn mà bất kì ai cũng muốn vươn tới, nhất là những bạn sống ở thành phố lớn với những áp lực về chuyện trả tiền phòng trọ mỗi tháng. Tuy nhiên mọi người cũng biết đó, việc sở hữu một căn nhà ở phố vốn dĩ không phải việc đơn giản. Bạn chẳng những phải gánh trên lưng khoản nợ vay không nhỏ mà có khi còn "bào rỗng" tài khoản của cha mẹ nữa ấy chứ.

Nói khó nhưng không có nghĩa là không thể, bằng chứng là hiện nay vẫn có rất nhiều bạn trẻ với mức lương văn phòng cơ bản, ba mẹ cũng không giàu có nhưng bằng tất cả những nỗ lực cá nhân, họ vẫn có thể đạt được mục tiêu "an cư" của mình. Như câu chuyện của chị Trương Như Ngọc (32 tuổi) mà tôi đọc được trên trang Thanh Niên dưới đây là một điển hình.

hình ảnhTừ lương khởi điểm 3,5tr/tháng, cô gái Huế năm 30t đã mua được nhà SG 2 tỷ: 8 năm nỗ lực (Ảnh: Thanh Niên)

Theo như chị Ngọc chia sẻ, năm 22 tuổi chị đã “chân ướt chân ráo” lặn lội từ Huế vào TP.HCM với hành lý là vài bộ quần áo. Thời điểm ấy chị đã từng làm tới 3 công việc cùng một lúc, ban ngày chị làm việc văn phòng, chiều tối về thì làm ở quán ăn của một người bạn. Cuối tuần thì nhận thêm công việc điều hành tour du lịch để có thêm công tác phí. Chị Ngọc còn cho biết thêm, thời điểm đó đó mỗi tháng chị chỉ kiếm được chừng 3,5 triệu đồng, số tiền đó chỉ vừa đủ trang trải cuộc sống và dành dụm được một ít. “Chắc bóp lắm, ăn không dám ăn mặc không dám mặc thời điểm đó mình mới tiết kiệm được 19 triệu. Đó cũng là cuốn sổ tiết kiệm đầu tiên của bản thân, rồi tôi ôm lấy nó suốt 24 tiếng trên chuyến xe về quê ăn Tết”, chị bồi hồi kể lại.

Tính đến thời điểm hiện tại, sau 8 năm lập nghiệp ở Sài Gòn thì thu nhập của chị Ngọc đã tăng lên rất nhiều khi chị làm nhiều công việc cùng một lúc cũng như có những tiến triển nhất định trong công việc của mình. Gần đây nhất, chị Ngọc còn vui mừng đón chào "người bạn đồng hành" tài chính vững chắc cho mình trong cuộc sống đó chính là 1 căn hộ 2 phòng ngủ, diện tích 60 mét vuông với giá 2 tỉ đồng. “Kiểu tiết kiệm của mình chính là gom từng chút một, "tích tiểu thành đại" và lúc đó mình cũng có quyết tâm để đủ tiền mua một căn nhà ở Sài Gòn", chị Ngọc chia sẻ.

hình ảnh

Câu chuyện mua nhà của chị Như Ngọc chắc chắn sẽ mang tới nhiều động lực cho những bạn trẻ đang có mơ ước sở hữu cho mình một tổ ấm riêng (Ảnh: Thanh Niên)

Chia sẻ về bí quyết để có thể sở hữu cho mình một căn nhà giá trị ngay từ khi còn trẻ, chị Như Ngọc cho biết bản thân luôn có những hoạch định cho cuộc sống trong mỗi giai đoạn khá rõ ràng, mới ra trường thì chịu khó học hỏi kinh nghiệm, những năm tiếp theo sẽ dành để học thêm bằng cấp phục vụ cho vị trí cao hơn trong công việc sau đó sẽ tập trung làm việc, đầu tư để tiền sinh ra tiền. Ngoài ra việc tiết kiệm với 8X cũng là một yếu tố quan trọng để mua được nhà Sài Gòn nhưng chị không quá ép bản thân phải gò mình phải theo một phương pháp tiết kiệm hay công thức gì cụ thể.

“Nhiều khi, đầu tư gì đó hơi mạo hiểm, bạn mình hỏi có sợ mất không? Mình cười bảo “Ngày đặt chân vô Sài Gòn cầm có mấy bộ quần áo thì có mất gì đâu” nhưng thật ra trước đó, mình đã thức trắng mất mấy hôm để nghiên cứu rồi.

“Phải thử thì mới biết giới hạn của bản thân đến đâu. Vì con gái ai cũng thích shopping, làm đẹp và mình cũng không ngoại lệ. Nhưng ước mơ mua nhà với mình lớn hơn, nên mình tạm dẹp các sở thích cá nhân khác để tập trung thực hiện điều này. Làm việc nhiều thì căng thẳng cũng sẽ nhiều, thỉnh thoảng không chịu được nữa mình sẽ “xách ba lô lên và đi”, lên núi hay là xuống biển gì đó cũng được, miễn là sau mỗi chuyến đi, mình tràn đầy năng lượng để tiếp tục đối đầu với những khó khăn phía trước”, chị Ngọc chia sẻ bí quyết.

hình ảnhChị Như Ngọc có riêng một cuốn sổ ghi chép chi tiêu, tiết kiệm và ước mơ mua nhà của mình (Ảnh: Thanh Niên)

hình ảnh

Thỉnh thoảng khi phải đối diện với quá nhiều áp lực, 8X sẽ “xách ba lô lên và đi” để nạp năng lượng làm việc (Ảnh: Thanh Niên)

Tâm sự đôi chút về quá trình hoàn thiện căn nhà 2 tỉ trong mơ ở tuổi 30, chị Như Ngọc cho biết khi có trong tay gần 1,8 tỉ thì chị đã lựa chọn một căn hộ có khoảng cách không quá xa công ty làm việc. Số tiền sau khi mua và cải tạo hết 2 tỉ. 200 triệu tiền còn thiếu chị Ngọc đi vay bạn bè và người thân cho đủ.

“Đó là những ngày mà mình chịu khá nhiều áp lực từ sắp xếp công việc ở công ty, thu xếp đi đi về về để hoàn thiện hồ sơ vay tiền, thanh toán các kiểu, đầu óc lúc nào cũng căng lên để chọn nội thất đúng ý của mình song cũng phải tiết kiệm. Trăm ngàn chi phí phát sinh ngoài dự toán nữa. Và mình vẫn còn chưa trả hết nợ nên suốt những tháng ngày sau khi có nhà, mình đã đặt quyết tâm phải làm việc chăm chỉ hơn để trả. Cuối cùng, mình đã hết nợ sau 10 tháng.

Mình tin có thứ may mắn tới từ sự nỗ lực. Mình rất ủng hộ các bạn trẻ có suy nghĩ và ý chí muốn phấn đấu tự mua được nhà cho bản thân. Chính vì thế, nếu quyết định mua nhà thì các bạn trẻ hãy chuẩn bị checklist, ghi vào đó những gì mình muốn làm trong căn nhà và lưu ý những điều cần ưu tiên. Rồi cứ theo kế hoạch mà thực hiện”, 8X bộc bạch.

Không gian bên trong căn hộ 60 mét vuông là thành quả 8 năm cố gắng của chị Ngọc:

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh(Ảnh: Thanh Niên)

Ông Trương Như Trình (72 tuổi, ba chị Ngọc) tâm sự việc con gái mua được nhà chính là niềm tự hào, niềm vui rất lớn đối với ông và gia đình. Ông nói: "Tôi biết con đã trải qua sự nỗ lực và cố gắng đến như thế nào, con bé nghị lực và chưa bao giờ ngừng cố gắng. Thấy con tự lập, có thể lo cho cuộc sống nên cũng không hối con lấy chồng".

hình ảnhNỗ lực của con gái là niềm tự hào của bố mẹ chị Ngọc (Ảnh: Thanh Niên)

Ra trường rồi đi làm, lương gần chục triệu nhưng thật mà nói cũng ít ai dám nghĩ đến chuyện mua nhà ở Sài Gòn để an cư. Đối mặt với vòng xoáy cơm áo giữa thời buổi thóc cao gạo kém, không ít người trẻ còn phải ca hoài câu hát "tiền đâu đám cưới bây giờ" chứ đừng nói đến chuyện mua nhà Sài Gòn. Tuy nhiên mọi người thấy đó, nói là khó nhưng với nhiều trường hợp, cụ thể là câu chuyện chi tiêu của chị Như Ngọc trên đây thì rõ ràng, thu nhập mỗi tháng bao nhiêu không quan trọng. Điều cần thiết là bạn có muốn và có sẵn sàng nỗ lực hết mình với mục tiêu của bản thân hay không mà thôi.

Theo Thanh Niên