Thời tiết nắng nóng oi bức nhiều mẹ hay cho con tắm nước mát lắm, giờ mới biết là tai hại vậy đó các mẹ.

Phải nói là mấy ngày nay nó nắng nóng ghê luôn đó các mẹ, người lớn còn cảm thấy khó chịu nói gì mấy đứa nhỏ. Thiệt sự chứ thà lạnh lạnh nó còn đỡ, nóng nực người ngợm cứ bầy hầy, mệt mỏi dễ sợ. Mấy ngày nay bé thứ hai nhà em nóng quá bị rôm sẩy luôn, con còn nhỏ bị mấy cái này ngứa ngáy trông thương lắm. Đi hỏi thì em nghe nhiều người khuyên nên cho con tắm nước lá, thế là cũng te te đi mua lá mát về định tắm cho con, vừa mới nấu xong vô tình đọc được bài báo tắm lá không đúng cách là vô tình hại trẻ, đọc giật cả mình, thấy cũng rất đúng nên giờ chắc đổ bỏ luôn các mẹ ạ huhu.

Trong bài viết, BS CKII Nguyễn Thị Ngọc Yến, Trưởng khoa Khám bệnh, Bệnh viện Da liễu Hà Nội cho biết đã thăm khám một em bé 1 tuổi bị tổn thương da nặng trên nền bệnh ghẻ. Chính gia đình cũng không biết con mình bị ghẻ, chỉ thấy trên da con xuất hiện nhiều vết đỏ mẩn ngứa nên đã mua lá mát về tắm cho con. Hậu quả là em bé vừa bị nhiễm trùng bội nhiễm vừa bị dị ứng, quấy khóc liên tục. Còn một một trường hợp khác của em bé tại Cao Bằng nhập viện vì sốt cao liên tục, con quấy khóc nhiều, khó thở, bú kém, da thì vàng đậm… Vì lo lắng nên gia đình đã đưa lên viện, gia đình cho biết khi bế con mới sinh về nhà có cho bé tắm lá mát theo dân gian vài lần, sau đó thấy con có nhiều biển hiện bất thường như trên. Các bác sĩ đã tiến hành thăm khám và cho biết bé bị viêm ruột/nhiễm khuẩn huyết nghiêm trọng có liên quan vấn đề tắm lá.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Em đọc được một số chuyên gia cho biết tắm lá là một biện pháp dân gian được truyền miệng, truyền tai từ khá lâu và cũng được nhiều người áp dụng. Không phải trẻ nào tắm lá cũng bị dị ứng, tổn thương da, nhưng tắm lá không an toàn 100% đối với trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ. Lý do vì làn da của trẻ vốn rất mỏng manh, non nớt và nhạy cảm nên dễ bị dị ứng, nhiễm trùng. Trong khi đó, lá mát có thể mọc bờ bụi, ngay cả những nơi ô nhiễm, chưa kể có loại còn đầy hóa chất,… dù đun sôi cũng khó có thể triệt được hết mầm bệnh. Vì vậy, tắm lá không đúng cách hay chọn không đúng loại lá có thể khiến con bị viêm da, tổn thương da nghiêm trọng mà chính bố mẹ cũng không hề hay biết. Đó là chưa kể đến da trẻ sơ sinh nhạy cảm, rất hay bị dị ứng dù bố mẹ có sử dụng loại lá mát hoàn toàn tự nhiên, đảm bảo không có thuốc đi chăng nữa.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Bị viêm da rất tội nghiệp, trẻ sẽ vô cùng khó chịu trước các biểu hiện như sốt, quấy khóc, da nổi những vết mẩn đỏ, mụn li ti ngứa ngáy, có thể gây đau đớn, thậm chí là lở loét. Vì thế, em nghĩ các mẹ nên cực kỳ cẩn trọng nếu muốn tắm lá mát cho con, mùa này nóng nực, chắc chắn sẽ có nhiều người sẽ tìm đến các loại lá mát. Phải đảm bảo tìm được nguồn lá sạch, không hóa chất, rửa kỹ đun kỹ, ngoài ra còn phải thử trước ở một vùng da nhỏ xem con có bị dị ứng không nữa, nói chung là cực kỳ cẩn trọng, thấy da con có những biểu hiện lạ thì ngừng ngay và đưa bé đi khám liền. Nhưng dù sao theo em các bác sĩ đã khuyên không nên thì chị em cũng nên cần chế, vì mình có cẩn thận đến đâu mà nói gở vẫn không may xảy ra chuyện thì lại tội cho con mình đấy ạ.