Em vừa chia tay với bạn gái, thú thực tới giờ phút này em vẫn chưa hết bàng hoàng với quyết định không ngờ tới đó của mình. Cách đây 2 ngày em vẫn hừng hực quyết tâm cưới, vậy mà chỉ sau 1 buổi về ra mắt nhà người yêu mà mọi kế hoạch đảo lộn hết.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bạn gái em tuy không thuộc diện quá sắc nước hương trời, chim sa cá lặn gì nhưng rất duyên. Em ấn tượng với cô ấy ở nụ cười tỏa nắng, nói chuyện thì thông minh thôi rồi. Phải mất gần 4 tháng em mới chinh phục được trái tim người đẹp nên lúc nào em cũng nâng nàng như nâng trứng, coi như báu vật giữ khư khư bên mình.

Đợt này công việc nhàn hơn chút, em tính theo người yêu về chào hỏi bố mẹ cô ấy một phần thể hiện cho các cụ biết thành ý của mình, phần nữa là ngầm “đánh dấu lãnh thổ” với thanh niên khu vực ấy rằng em Lan đã có nơi có chốn rồi.

Hôm tới nhà vợ tương lai chơi, em chuẩn bị chu đáo lắm, nào hoa quả, chè thuốc không thiếu thứ gì. Thấy Lan kể bố thích rượu ngô miền cao em cũng đặt hàng xách tới nguyên 1 can để cụ rõ thiện chí của con rể.

Tuy nhiên vừa phi xe vào cổng nhà cô ấy, thấy bố mẹ Lan chạy lại chào mà em vã mồ hôi hạt. Ban đầu là mẹ Lan, nhìn dáng người cũng mảnh mai, nhỏ nhắn giống con gái nhưng răng vẩu chìa ra. Nếu chỉ gọi là hơi vâu có lẽ em cũng không tới nỗi giật mình, đằng này răng của bà đưa hết cả hàm ra phía trước đúng kiểu nằm ngửa phơi nắng nên em còn chẳng phân biệt cảm xúc thật sự của mẹ người yêu khi ấy là thế nào, có hài lòng với con rể tương lai không bởi buồn hay vui thì bà ấy vẫn cười khô răng chật lợi.

Hết mẹ vợ thì tới bố vợ tương lại phi ra, tình hình cũng không khá khẩm hơn là mấy. Bố Lan cũng vẩu không kém, kinh hơn răng ông ấy hút thuốc lào còn vàng đạch. Ông ấy cười chào lại em 1 tiếng mà nước bọt bắn tứa tung khiến em tí chết ngạt tại chỗ.

Em ngán ngẩm khẽ lắc đầu đi vào nhà, nhìn cô em gái với cậu em trai của Lan cũng chung một dung nhan với bố mẹ thì sốc hẳn. Hóa ra nhà Lan vẩu cả gia đình, từ bố mẹ tới con đều răng ngoài môi, vẩu cấp độ siêu hạng. Đến đây thì em cạn lời.

Tuy nhiên tới lúc ấy dù thất vọng về nhan sắc nhà bạn gái lắm rồi nhưng trong lòng em vẫn còn nghĩ Lan đúng là 1 siêu phẩm lỗi gen của bố mẹ cô ấy vì cả nhà có duy nhất một mình người yêu em không vẩu, răng còn đẹp, đều tăm tắp, cười cực duyên chứ không kiểu “chói chang” kia. Nhưng ý nghĩ vừa mới vụt qua trong đầu thì em chết điếng khi nhìn thấy tấm ảnh hồi cấp 3 của Lan. Trời đất ơi, người yêu em đâu phải siêu phẩm hay “phiên bản lỗi” gì của gia đình, cô ấy cũng vẩu vượt cấp. Nhìn ảnh mà em đứng hình, chân tay rụng rời, mặt tái miệng lắp bắp mãi không cất thành tiếng.

Vừa hay lúc đó em gái Lan đi tới bên, giọng thánh thót thuyết trình.

“Chị gái em ngày xưa không xinh được như bây giờ anh nhỉ. Chị ấy niềng răng suốt 3 năm trời răng mới đều đẹp như vậy đó. Sau này em cũng đi niềng giống chị ấy”.

Tim em như rụng hẳn, cố cười tươi đáp lại nhưng ruột gan phèo phổi lộn tung bên trong. Nhìn em Lan, bố mẹ Lan rồi cả Lan đang ngồi nhặt rau giữa sân mà em rùng mình 1 cái, giống như có luồng điện chạy dọc sống lưng. Cả người em đơ ra với suy nghĩ, nếu lấy Lan, chẳng may gien vẩu nhà cô ấy là trội thì chẳng phải các con em lũ lượt ăn đu đủ không cần thìa?.

Không chần chừ, em đứng ngay dậy vờ bấm máy nghe cuộc gọi quan trọng của khách hàng rồi cáo phép phải về thành phố ngay để giải quyết công việc. Vậy là em phóng xe đi luôn rồi ngay hôm ấy tuyên bố chia tay Lan. Cô ấy hỏi lý do, em cũng chỉ ngậm ngùi nói thấy không hợp chứ làm sao dám nói thẳng: “Anh sợ sau con anh vẩu giống họ nhà em”.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet