Em rất chăm vận động các mẹ ạ vì em thấy bảo tập thể dục tốt cho sức khỏe. Nó không chỉ là cách cải thiện sức khỏe mà còn là phương pháp để gìn giữ tuổi xuân nữa cơ. Vì thế từ hồi 25 tuổi trở đi là em bắt đầu tập thể dục, tập rất nhiều thể loại luôn.

Dạo này thì em thường xuyên dùng cách leo cầu thang để giúp bản thân có sức dẻo dai nhiều hơn. Với lại em cũng không có thời gian để đi tới các lớp yoga như trước nữa nên phương pháp leo cầu thang là dễ nhất. Thế nhưng sau một khoảng thời gian áp dụng thì các mẹ biết không, em bị tràn dịch khớp gối đó ạ. Đợt đấy em cứ thấy đau hoài luôn mà chủ quan, không nghĩ tới bệnh tật gì cả. Vì em nghĩ mình tuy đã 42 nhưng chăm tập thể dục như thế thì làm sao bị bệnh xương khớp được.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Thế xong nó đau hoài đau hoài luôn, chịu không nổi em mới nhân tiện hôm đi khám dạ dày rồi đi khám luôn. Kết quả, bác sĩ thông báo em bị tràn dịch khớp gối. Nghe kết luận của bác sĩ mà em giật mình thật sự luôn. Sau đó, em có tìm hiểu về nguyên nhân thì được biết việc tập thể dục không đúng cách, tập một số bộ môn cũng có thể ảnh hưởng tới xương khớp đó các mẹ.

Bên dưới em để 5 loại hình tập thể dục mà người từ 40 trở đi không nên áp dụng vì nó thực sự không tốt cho khớp gối đâu ạ. Cái này em thấy báo chí đăng tải nha các mẹ.

Nhảy xa

Trong bộ môn nhảy xa, chúng ta cần chạy lên cao, bật nhảy rồi tiếp đất. Ở độ tuổi thanh niên, đây là cách rèn luyện rất tốt. Thyế nhưng sau 40 tuổi thì tốt nhất bạn nên nói không với bộ môn này. Bởi, việc bật nhảy và tiếp đất từ trên cao xuống có thể gây ra các va chạm tới khớp gối. Từ đó khiến khớp gối của bạn dễ bị chấn thương hơn hẳn.

Chạy bộ

Nghe thì có vẻ vô lý vì ai cũng bảo chạy bộ có lợi với sức khỏe. Tuy nhiên, việc chạy bộ, đi bộ quá nhiều hoàn toàn có thể làm tổn thương khớp gối đấy ạ. Thậm chí nếu duy trì lâu dài, bạn còn có thể bị tràn dịch, đau nhức, không co duỗi được nữa cơ.

Do đó, các chuyên gia khuyến cáo: nếu muốn áp dụng cách chạy bộ, đi bộ để cải thiện sức khỏe thì nên kiểm soát số bước đi. Tốt nhất là không được vượt quá 5.000 bước/ngày.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Leo núi hoặc leo cầu thang

Nhiều người vì bận rộn hoặc không có điều kiện tới các phòng tập hay đi ra ngoài thì sẽ chọn cách leo cầu thang để rèn luyện sức khỏe. Đặc biệt là những người sống ở các tầng cao tại tòa nhà chung cư. Cầu thang bộ ở đây thường thưa thớt, ít người qua lại nên hay được ‘trưng dụng’ để tập thể dục. Tuy nhiên, nếu bạn áp dụng cách này thường xuyên thì lực tác động tới đầu gối lớn. Điều đó sẽ khiến khớp gối của bạn dễ bị đau. Vì việc leo lên leo xuống hoàn toàn có thể gây ra những tổn thương lớn cho khớp gối.

Chạy đường dài

Việc chạy đường dài thường xuyên cũng không tốt cho những người từ 40 trở đi. Bởi lực tác động lên đầu gối trong quá trình chạy là rất lớn, đường càng dài lực càng lớn. Mà từ tuổi 40 trở đi thì xương khớp, gân cốt của chúng ta không còn được khỏe mạnh, dẻo dai như trước nữa. Nếu duy trì việc chạy đường dài thường xuyên thì khớp gối sẽ bị mài mòn theo thời gian và hình thành những tổn thương, gây bệnh khớp nguy hiểm.

Đá bóng

Không phải tự nhiên mà số cầu thủ ở tuổi 40 trở lên rất ít ỏi. Bởi từ độ tuổi này trở đi, dù bạn có cố gắng bồi bổ thế nào thì xương khớp cũng không còn được như thuở thanh niên trai trẻ. Mà đá bóng lại là môn thể thao đối kháng khá bạo lực, dễ khiến khớp gối bị tổn thương. Ngay cả những người ở độ tuổi đôi mươi còn có thể bị tổn thương khớp gối khi va chạm, huống gì bạn đã bước sang tuổi 40.

Theo các chuyên gia, từ tuổi 40 trở đi mọi người nên chọn những môn thể thao nhẹ nhàng như yoga, tập trên máy với cường độ nhẹ, bơi lội… Nói chung là những môn thể thao không cần vận động quá mạnh. Hơn nữa, khi tập mọi người cũng nên lựa sức mà làm, vận động thì tốt nhưng nếu quá sức thì dễ ‘biến khéo thành vụng’.

Nguồn: Tổng hợp