Có thể nói, muối là loại gia vị cơ bản và quá quen thuộc với chị em chúng ta. Thế nhưng, liệu chị em đã biết hết được công dụng của muối hay chưa? Nhất là khi thấy nhà giàu rất hay rắc muối vào khe cửa. Vậy việc làm đó có phải là mê tín hay không? Câu trả lời hoàn toàn không mê tín chút nào đâu nhé chị em, mà đó là cách để họ loại bỏ các vết bẩn ở khe cửa. Không chỉ dừng lại đó, muối còn có nhiều công dụng khác nữa.

Sau đây là những công dụng thần kỳ của muối ăn trong cuộc sống mà chị em có thể tham khảo áp dụng làm theo:

1. Dùng muối ăn khử mùi hôi trên dao làm bếp

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: nhadatmoi

Khi chế biến thực phẩm trong lúc nấu ăn, việc dùng dao cắt thái thực phẩm là điều vô cùng bình thường. Tuy nhiên, mỗi loại thực phẩm sẽ có mùi vị nặng nhẹ khác nhau. Trong đó, có một số loại lại rất nặng mùi, nếu vẫn dùng con dao đó tiếp thực cắt thái thực phẩm sẽ làm bám mùi vô cùng khó chịu. Những loại thực phẩm nặng mùi đó có thể kể đến như là hành lá hay tỏi,...

Do đó, nếu không muốn mùi của những loại thực phẩm này bám trên dao thì chị em có thể dùng muối ăn để khử mùi. Cách thực hiện cũng rất đơn giản, chị em chỉ cần xát muối vào dao sau khi cắt thái hành hay tỏi rồi để yên như thế khoảng hai phút. Sau đó, rửa sạch lại và mùi hôi trên dao cũng sẽ biến mất hoàn toàn.

2. Dùng muối ăn để loại bỏ những vết bẩn cứng đầu ở khe cửa

Có thể nói, khe cửa là một trong những vị trí khó vệ sinh nhất. Nhiều chị em dù cố gắng lau chùi nhiều lần nhưng vẫn không thể nào loại bỏ hoàn toàn vết bẩn cứng đầu ở đây. Tuy nhiên, có một mẹo đơn giản có thể giúp chị em giải quyết tất cả. Đó là đổ muối ăn vào khe cửa.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: ngoisao

Đầu tiên chị em hãy rắc một ít muối lên khe cửa, sau đó đổ thêm baking soda lên trên, rồi tiếp tục đổ thêm một ít giấm. Vì baking soda và giấm trắng sẽ tạo phản ứng hóa học và có khả năng khử độc vô cùng mạnh mẽ. Cuối cùng, chị em chỉ cần phủ một lớp khăn giấy lên trên và để trong vòng 5 phút.

Khi đủ 5 phút chị em có thể lấy lớp khăn giấy kia ra và dùng khăn giấy sạch lau nhẹ nhàng khe cửa. Với cách này, muối ăn ở dạng hạt có tính ma sát mạnh, baking soda lại có khả năng khử trùng, còn giấm trắng lại có thể làm mềm vết bẩn hiệu quả. Do đó, khi kết hợp với nhau sẽ giúp chị em làm sạch khe cửa dễ dàng mà rất hiệu quả.

Sau khi dùng khăn giấy lau hết phần bụi bẩn dính trên khe cửa. Bây giờ chị em chỉ cần làm sạch phần muối còn sót lại ở khe cửa là được. Lúc này khe cửa đã trở nên sạch sẽ vô cùng.

3. Dùng muối ăn khử mùi trên khăn

Khăn sau khi sử dụng một thời gian sẽ có mùi khó chịu. Nếu chị em giặt theo cách thông thường mà thấy không thể loại bỏ hết mùi hôi thì có thể dùng muối. Chỉ cần đem khăn đi giặt với nước muối là được. Cách làm đơn giản này không chỉ giúp diệt khuẩn mà còn loại bỏ mùi hôi khó chịu trên khăn. Đối với khăn mới mua về chị em cũng nên áp dụng cách này nhé.

4. Dùng muối ăn để làm sạch xoong, nồi, chảo...

Ngoài công dụng làm gia vị thì muối ăn còn có thể làm sạch các dụng cụ nhà bếp như xoong, nồi, chảo... rất tốt. Đối với xoong, nồi, chảo bằng gang chị em chỉ cần đun nóng sau đó cho vài giọt dầu ăn và muối ăn vào. Sau đó, rang muối như thế khoảng 10 đến 15 phút. Cuối cùng chị em chỉ cần tắt bếp và đem xoong, nồi, chảo đi rửa sạch là được.

Trong trường hợp xoong, nồi, chảo bị gỉ sét thì sau mỗi lần nấu ăn xong chị em có thể dùng muối ăn để cọ rửa mặt ngoài. Cách làm này sẽ khiến các vết gỉ sét không còn xuất hiện nữa.

Nếu trong lúc nấu ăn mà bị cháy sẽ khiến cho việc chùi rửa xoong, nồi, chảo trở nên khó khăn vô cùng. Lúc này, chị em chỉ cần cho muối vào ngâm khoảng 20 phút. Sau đó có thể dễ dàng rửa sạch vết cháy bám trên đó.

Ngoài ra, khi nấu những món quá nhiều dầu mỡ khó chùi rửa, chị em cũng có thể làm sạch bằng cách cho một ít muối vào, đun nóng xoong, nồi/chảo dầu mỡ vì muối hòa tan dầu rất tốt. Sau đó, đem đi rửa lại với xà phòng sẽ dễ dàng sạch ngay.

Trên đây là một vài công dụng thần kỳ khác của muối ăn mà chị em có thể tham khảo và làm theo. Hy vọng kiến thức này sẽ hữu ích trong quá trình nội trợ của các chị em!