Khi mua thịt về, sau khi cắt thái nhiều chị em sẽ cho ngay vào nồi để chế biến. Tuy nhiên, cách làm này thường sẽ khiến thịt nạc bị dai và cứng, thậm chí mất đi mùi thơm vốn có.

Trong khi đó, các đầu bếp chuyên nghiệp tiết lộ rằng thái thịt xong, chị em hãy thực hiện thêm 4 bước để thịt trở nên mềm hơn và món ăn sẽ được thơm ngon chuẩn vị.

Nói về thái thịt, trên trang phunutoday có chia sẻ cách thái thịt ngon như sau nè chị em:

Thái thịt theo đường chéo

Thông thường các loại thịt như lợn, bò, gà, cá,... đều sẽ có thớ. Do đó, cách thái của chị em cũng sẽ ảnh hưởng đến việc thịt mềm hay dai. Các đầu bếp mách rằng hãy thái thịt theo đường chéo, như vậy khi chế biến thịt sẽ không bị dai, nhất là ở các món xào.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: gatrongcooking

Trong trường hợp thịt quá mềm khó thái thì chị em có thể để thịt vào ngăn mát tủ lạnh khoảng 30 phút. Lúc này hơi lạnh sẽ khiến thịt săn lại và thái dễ dàng hơn.

Thái xong rồi thì thực hiện tiếp 4 bước nhé chị em!

Bước 1: Ướp thịt với nước tiêu

Thịt sau khi được thái xong chị em hãy cho thêm một thìa nước tiêu vừa đủ với thịt để ướp. Khi ướp với tiêu sẽ giúp thịt căng mọng và ngon hơn, nhất là khi đem chiên thịt sẽ rất mềm và ngọt. Đồng thời, tiêu còn giúp khử mùi tanh, làm thịt thơm ngon hơn sau khi chế biến.

Bước 2: Ướp thịt với tinh bột

Nếu không muốn thịt mất nước quá nhanh và làm miếng thịt trở nên bị khô sau khi chế biến thì chị em có thể ướp với tinh bột. Loại bột để ướp thịt chị em có thể dùng tinh bột ngô hay tinh bột khoai tây đều được. Sau đó, trộn đều sền sệt để bột bám đều lên thịt. Cách làm này sẽ giúp khóa ẩm cho miếng thịt, hương vị thơm ngon hơn. Tuy nhiên, chị em không nên cho quá nhiều bột kẻo phản tác dụng đấy nhé!

Bước 3: Ướp thịt với lòng trắng trứng

Sau khi ướp thịt nạc, chị em tiếp tục cho thêm lòng trắng trứng vào. Lòng trắng trứng rất giàu protein và nước, lại có tính hút nước tốt nên khi ướp thịt với lòng trắng trứng sẽ giúp thịt nạc được mềm và ngon hơn. Chị em có thể ướp như thế này khoảng 20 phút.

Ngoài ra, chị em không nên ướp thịt với lòng đỏ trứng vì lòng đỏ có mùi tanh sẽ lấn át đi hương vị của thịt. Đồng thời, nếu chị em đem đi chiên thì món thịt cũng không được thơm.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: phunutoday

Bước 4: Chần sơ thịt

Cuối cùng chị em có thể chần sơ thịt qua nước sôi. Chị em không nên chần quá lâu, chỉ chần trong khoảng nửa phút là được. Khi thấy thịt bắt đầu chuyển màu thì phải vớt ra ngay.

Nếu áp dụng thêm 4  bước này, đảm bảo sẽ giúp món thịt của chị em trở nên thơm ngon và chuẩn vị hơn bao giờ hết.

Ngoài ra, để giúp chị em có thêm bí quyết chọn thịt ngon cho cả nhà, em chia sẻ thêm thông tin những cách chọn thịt ngon mà em đọc được trên trang Bách hóa xanh nhé!

- Nên chọn thịt có xuất xứ, nguồn gốc rõ ràng. Cách tốt nhất là chị em nên đến các cửa hàng uy tín để mua thịt đã qua kiểm dịch, có nguồn gốc thay vì mua ở những hàng thịt bên ngoài.

- Chọn thịt có độ dày nhất định và săn chắc. Để xác định độ săn chắc của miếng thịt, chị em nên dùng tay ấn vào miếng thịt. Nếu thịt không để lại vết lõm hay dính vào tay thì đích thị là miếng thịt ngon rồi. 

- Màu thịt đỏ tươi, không bị xỉn. Đây là cách dễ nhất để chị em nhìn ra miếng thịt tươi ngon. Thịt để lâu sẽ bị thâm, xỉn màu, thậm chí có độ nhớt bên ngoài nên chị em cần quan sát kỹ nhé.

- Thêm một bí quyết nhỏ nữa cho chị em khi chọn mua thịt cốt-lết đó là hãy quan sát những đường gân mỡ. Miếng cốt-lết ngon sẽ có đường vân béo viền bao quanh. Cốt-lết như thế vừa mềm, vừa béo, không dai chút nào đâu ạ.