Thời gian thế trôi đi. Khi cái giá lạnh của mùa đông đã tan dần, khi những cành đào chuẩn khoe sắc thắm là Tết sắp đến, xuân lại về. Ba biết, con của ba đang háo hức chờ Tết đến bởi những mong ước và niềm vui thật hồn nhiên của con trẻ. Ngày bé, ba cũng như con, đâu hiểu hết ý nghĩa của ngày Tết cổ truyền, chỉ đơn giản: háo hức Tết là để được nghỉ học dài ngày, để được chơi vui thỏa thích, được ăn ngon, mặc đẹp và… được nhận những phong bao lì xì chứa chan tình cảm sẻ chia yêu thương từ người thân.

Trưởng thành, ba đã hiểu, Tết không đơn thuần như những gì mình vẫn nghĩ. Tết cổ truyền đã trở thành một lễ hội nằm trong niềm mong đợi của cả dân tộc. Tết cũng không đơn giản là dịp nghỉ ngơi. Tết là dịp để mọi người hướng về nguồn cội, tổ tiên, để quây quần đoàn tụ, để trao nhau những lời chúc ấm áp, chân thành.Tết là những ngày của tình thân ái, tình bạn bè và tình làng xóm nồng đượm.

Ba vẫn còn nhớ, đã mấy lần rồi con từng hỏi ba:

- Ba ơi, sao nhà cô Long lại được đi chơi Đà Lạt chơi Tết, đón giao thừa còn nhà mình tết lại về quê ba nhỉ?

Khi ấy, ba chỉ bảo:

- Ừ, 

đi xong Tết quê nội, tết ngoại nhà mình sẽ đi chơi. Nhà cô khác nhà mình con ạ.

- Thế sau này tết con sẽ được đi chơi chứ Ba? Con muốn được đón giao thừa ở nhiều nơi, ăn tết ở nhiều nơi để thấy có gì khác quê mình không ba.

Câu hỏi ngây thơ của con khiến lòng ba xốn xang. Con đã lớn, đã hiểu thêm nhiều chuyện rồi, tết lại sắp đến, ba muốn sẻ chia với con đôi điều.

Con ạ! Ai yêu cái đẹp cũng phải rung động trước mùa xuân. Ai xa quê cũng hồi hộp, xốn xang mỗi độ xuân về tết đến. Những gì thuộc hoài niệm bao giờ cũng trở nên đẹp đẽ, thiêng liêng. Cả năm nhà mình đi làm ăn xa quê, thi thoảng mới về thăm ông bà nội ngoại, ông bà nội ngoại nay đã có tuổi nên rất mong ngóng con cháu mỗi dịp Tết đến xuân về. Nhiều lúc ba muốn lắm được một lần bé lại để được trở về sà vào lòng bà nội con cho vơi bớt âu lo. Và nếu có ai hỏi ba có muốn được một lần đón Tết, đón giao thừa ở một nơi khác nhà mình, quê mình không, ba cũng sẽ không ngại ngần trả lời ngay là có. Bởi ngày nay Tết không chỉ để trở về quê, mà còn là khoảng thời gian nghỉ ngơi sau những ngày tháng làm việc mệt nhọc, lo toan cho cuộc sống. Tết là khoảng thời gian tốt nhất để cả gia đình ta đi muôn nơi, khám phá mọi vùng miền mà sẽ không ảnh hưởng đến công việc, đến việc học của các con, không xáo trộn sinh hoạt và học tập. Tết để ta sống lại nơi mà một thời bàn chân bé dại đã tung tăng và vơi bớt hơn phần việc lo toan.

Với ba, Tết nhà mình là niềm vui chứ đâu phải gò bó ăn Tết ở đâu. Thời đại mới, ăn tết ở đâu cũng không còn quá quan trọng nên một vài Tết nữa khi các con lớn hơn, hiểu hơn, kinh tế ổn định hơn nhà mình sẽ tung tăng đi chơi thật nhiều nơi để các con hiểu và yêu những truyền thống đáng quý của quê hương đất nước mình các con nhé để mỗi khoảnh khắc đón năm mới, trong ngôi nhà mình nơi đâu cũng ấm áp niềm vui, các con vui là ba mẹ vui. Với ba, ăn tết nơi đâu khi sự hiện diện của mình làm cho cả gia đình đôi bên hạnh phúc, ấm êm thì đó là niềm vui trọn vẹn. Tết tràn đầy tình yêu thương, tết sẻ chia là niềm hạnh phúc nhất. Yêu thương thì mình nên hết lòng sẻ chia và thấu hiểu, con ơi!.

hình ảnh
hình ảnh
hình ảnh