Các bạn sinh viên năm nhất cảm thấy như thế nào khi bước chân vào cách cổng Đại học rộng lớn? Điều đó cũng đồng nghĩa là các bạn phải làm quen với môi trường mới, bạn bè mới, và tất cả mọi thứ xung quanh bạn. Lúc trước khi mình còn là một đứa sinh viên năm nhất thì vô cùng là bỡ ngỡ với mọi thứ, mình nhìn xung quanh ở đâu cũng lạ lẫm với mình cả. Lúc đó mình đã rất rụt rè và mình thiếu mất đi sự tự tin của chính mình cho nên các việc làm quen và thích nghi với môi trường mới của mình thì nó rất là khó. Đương nhiên thì những điều mới mẻ thì chúng ta cần phải có thời gian để mà có thể thích nghi được đúng không? Và mình phải mất một khoảng thời gian khá dài để thích nghi được với nó. Và cái môi trường ở Đại học nó không có như là những gì mình đã nghĩ, bởi vì chúng ta phải làm quen và học cùng với nhiều người bạn khác nhau, ở nhiều nơi, ở nhiều ngành, nhiều khoa khác nhau nữa. Và một lớp như vậy có khá là nhiều bạn, và đến một môn học khác thì lại gặp những người bạn khác nữa, lúc đó mình còn rất bỡ ngỡ và chưa có thể làm quen được với ai cả. Lúc đó mình rất sợ là mình sẽ không có bạn đồng hành, nhưng sau khi được tiếp xúc, được trãi nghiệm một thời gian dài thì mình cũng đã đủ tự tin để làm quen được với môi trường Đại học. Và mình nghĩ rằng là sẽ có rất là nhiều bạn sẽ giống như mình, và cũng là sinh viên lầm đầu tiên bước vào môi trường mới và mọi thứ xunh quanh nó lạ lẵm như vậy thì đương nhiên chúng ta không thể nào thích nghi liền được rồi. Và mình muốn nói với các bạn mà sắp sửa bước vào cánh cửa Đại học thì đừng có ngại, và rụt rè giống như mình nha. Thay vào đó các bạn hãy cởi mở hết và tìm kiếm cho mình nhiều cơ hội để trải nghiệm để có thể thích nghi với mọi thứ sớm nhất nhé.