Sinh non 8 tháng có sao không? Em bé 8 tháng có phải 36 tuần không

Tại sao một số em bé được sinh ra sớm, và sinh non 8 tháng có sao không là điều mà nhiều mẹ quan tâm sau khi mang thai. Trẻ sinh trước 37 tuần là sinh non . Sinh non dễ xảy ra hơn khi người mẹ có vấn đề về sức khỏe — như bệnh tiểu đường — hoặc làm những việc có hại trong thời kỳ mang thai, như hút hoặc uống rượu.

Mang thai 8 tháng được cho là trong khoảng từ 31 đến 35 tuần.Nhiều nguyên nhân có thể khiến em bé chào đời sớm hoặc gặp các vấn đề về sức khỏe. Một số trong những điều này có thể được kiểm soát, nhưng những điều khác thì không.

Sinh non 8 tháng có sao không?

Sự phát triển của trẻ sinh non thường diễn ra theo trình tự giống như khi còn trong bụng mẹ. Nhưng trẻ sinh non có thể gặp một số thách thức về sức khỏe. Đôi khi trẻ sinh non cũng bị chậm tăng trưởng và phát triển. Trẻ sinh non gặp khó khăn về y tế có nhiều khả năng bị chậm phát triển hơn.

Ví dụ, một em bé sinh non ở tuần thứ 32 có khả năng hành động khác với một em bé sinh ra ở tuần thứ 23. Và em bé chào đời ở tuần thứ 26 có thể cần thêm thời gian để tăng cân, học cách bú so với em bé tuần 34.

Dưới đây là những điều sẽ xảy ra ở trẻ sinh non theo từng tuần:

26 tuần

sinh non 8 tháng có sao không

Trẻ sinh trước tuần 37 được xem là trẻ sinh non

Ở tuần thứ 26, em bé trong bụng mẹ dài khoảng 35cm và nặng khoảng 760g . Nhưng trẻ sinh non thường nhỏ so với dự kiến. Một em bé chào đời ở tuần thứ 26 có thể sẽ nằm gọn trong lòng bàn tay của bạn.

Ở độ tuổi này, nhiệm vụ chính của trẻ sinh non là lớn lên, ngủ và trở nên ổn định về mặt y tế. Em bé của bạn có thể thỉnh thoảng mở  mắt nhưng không thể tập trung. Ánh sáng hoặc các kích thích thị giác khác có thể gây căng thẳng cho bé. Y tá có thể che lồng ấp và một số đơn vị chăm sóc đặc biệt dành cho trẻ sơ sinh (NICU) tắt đèn vào ban đêm.

Chuyển động của bé thường là giật hoặc giật mình. Em bé chưa có cơ bắp tốt và không thể cuộn tròn. Nhân viên bệnh viện sẽ đặt em bé của bạn ở tư thế cuộn tròn, hỗ trợ cơ thể của em với giường và giữ ấm cho em. Điều này giúp bé duy trì năng lượng.

Em bé của bạn cũng có thể bị ngưng thở. Điều này là phổ biến đối với trẻ sinh non. Phần kích hoạt hơi thở trong não của bé vẫn chưa phát triển đầy đủ, vì vậy việc tạm dừng giữa các lần thở là điều bình thường.

Tai và cấu trúc thính giác của bé đã được hình thành đầy đủ, nhưng bé có thể nhạy cảm với âm thanh bên ngoài. Em bé của bạn có thể nhận thấy giọng nói của bạn nhưng chúng chưa thể phản ứng.

Em bé của bạn sẽ không thể bú mê trực tiếp. Làn da của bé  rất mỏng manh và nhạy cảm, và bé có thể bị căng thẳng nếu bị ẵm hoặc chạm vào. Các y tá có thể sẽ khuyến khích bạn 'ôm bé' nhưng không vuốt ve bé.

26-28 tuần

Ở tuần thứ 26-28, em bé trong bụng mẹ tiếp tục tăng cân và dài ra. Nhưng nếu em bé sinh non ra đời, cân nặng của chúng có thể không theo kịp với em bé trong bụng mẹ. Ngoài ra, các bệnh viện sử dụng các kế hoạch cho ăn cẩn thận, theo từng giai đoạn để bảo vệ đường ruột non nớt của bé khỏi bị nhiễm trùng và điều này có thể làm chậm quá trình tăng cân.

Ở độ tuổi này, bé bắt đầu chớp mắt, mọc lông mi và lông mày.

Em bé của bạn vẫn có trương lực cơ thấp, có khả năng bị co giật và run.

Chu kỳ ngủ và thức của con vẫn chưa rõ ràng nhưng con có thể có những khoảng thời gian hoạt động và yên tĩnh cũng như thời gian tỉnh táo rất ngắn.

Bé có thể mở mắt, nhưng có lẽ vẫn không thể tập trung hoặc di chuyển hai mắt cùng nhau.

Ở độ tuổi này, phản ứng của bé đối với âm thanh có thể thay đổi theo từng giờ hoặc từng ngày. Hoặc bé có thể phản ứng với giọng nói của bạn nhưng bị căng thẳng bởi những tiếng ồn khác. Phản ứng của bé sẽ bắt đầu cung cấp cho bạn một số manh mối về những gì bé thích và không thích.

Em bé của bạn có thể bắt đầu ăn sữa nhưng vẫn không thể bú trực tiếp. Để bú mẹ, trẻ cần biết cách bú, nuốt và thở đúng thứ tự.

Làn da của bé vẫn còn mỏng manh và nhạy cảm. Nhưng nếu em bé ổn định về mặt y tế, bạn có thể bắt đầu tiếp xúc da kề da bằng cách chăm sóc theo kiểu Kangaroo.

28-30 tuần

Trong bụng mẹ, em bé ngày càng nặng và dài hơn, bắt đầu cử động thường xuyên hơn, biết phân biệt một số âm thanh – ví dụ như giọng nói và âm nhạc, bắt đầu nắm lấy tay, mở và nhắm mắt. Em bé chào đời lúc này coi như sinh non 7 tháng.

Nhưng nếu chào đời, em bé sinh non vẫn sẽ được hỗ trợ tốt với giường và tư thế nằm, nhưng chúng có thể cử động và vươn vai tích cực hơn khi trương lực cơ của chúng trở nên tốt hơn.

Giấc ngủ sâu yên tĩnh (khi bé không cử động) và giấc ngủ chập chờn (khi bé cử động tay chân và mắt) tăng lên khi bé được khoảng 30 tuần. Bạn cũng sẽ bắt đầu thấy những khoảng thời gian bé mở mắt, tỉnh táo ngắn, nhưng điều này có thể bị ảnh hưởng bởi sức khỏe, môi trường.

Em bé của bạn bắt đầu nhắm chặt mí mắt nếu trời sáng, nhưng bé vẫn chưa thể di chuyển hai mắt lại gần nhau nhiều. Đôi mắt của chúng thường không được kích thích nhiều ở độ tuổi này, vì vậy điều đó có thể hạn chế những gì chúng nhìn thấy.

Em bé của bạn tiếp tục phản ứng với những âm thanh dễ chịu và vẫn nhạy cảm với những âm thanh khác. Chúng có thể im lặng và chú ý đến giọng nói của bạn và thậm chí có vẻ như 'thức dậy' khi bạn bước vào. Bạn có thể bắt đầu nói chuyện hoặc hát cho bé nghe trong thời gian ngắn. Nhưng hãy kích thích từng việc một – ví dụ như giao tiếp bằng mắt hoặc nói chuyện, nhưng không phải cả hai cùng một lúc.

Em bé của bạn có thể vẫn nhạy cảm với sự đụng chạm , nhưng bé thích sự tiếp xúc bằng tay hoặc da kề da một cách đều đặn, nhẹ nhàng.

30-33 tuần

Ở độ tuổi này, các cơ quan của bé đang trưởng thành. Một em bé được sinh ra bây giờ có thể không cần nhiều sự trợ giúp y tế.

Chuyển động của em bé sinh non của bạn mượt mà hơn và được kiểm soát tốt hơn, và chúng sẽ bắt đầu tự uốn cong tay và chân.

Giấc ngủ sâu của bé tăng lên. Khoảng thời gian tỉnh táo  của chúng đến thường xuyên hơn, đặc biệt nếu căn phòng thiếu sáng. Khi tỉnh táo, con bạn có thể tập trung vào khuôn mặt của bạn hoặc một đồ vật thú vị khác và chúng có thể thể hiện phản ứng rõ ràng với giọng nói của bạn. Em bé của bạn có thể nhắm chặt mắt nếu căn phòng sáng sủa.

Em bé của bạn có thể thích giao tiếp bằng mắt, ôm ấp hoặc nói chuyện trong những khoảng thời gian này. Và bạn cũng có thể quan sát ngôn ngữ cơ thể của bé. Em bé của bạn có thể bắt đầu bú nhịp nhàng  và có thể cho thấy rằng bé đã sẵn sàng bú để bú. Để bé ngửi và nếm sữa mẹ giúp các giác quan của bé sẵn sàng cho việc bú mẹ . Nhẹ nhàng xoa xung quanh môi và bên trong miệng của bé trước khi cho bú, giúp bé sẵn sàng cho cảm giác chạm khi ăn sữa mẹ.

Nếu bạn thấy bé đưa tay lên miệng, điều này có nghĩa là bé đang bắt đầu tự xoa dịu bản thân.

Em bé của bạn vẫn có thể rất nhạy cảm khi chạm. Sẽ rất hữu ích nếu bạn cho bé biết bạn sắp làm gì. Ví dụ: 'Bây giờ chúng ta sẽ thay tã cho con'.

33-36 tuần

Em bé của bạn hiện đang đến gần ngày dự sinh. Nhưng ngay cả khi đã được 37 tuần, chúng không nhất thiết phải giống như một đứa trẻ sinh đủ tháng.

Bây giờ em bé của bạn có thể di chuyển trơn tru hơn  và uốn cong tay và chân. Bé cũng có thể di chuyển đầu từ bên này sang bên kia và cơ bắp săn chắc hơn.

Em bé của bạn sẽ ít có khả năng bị ngưng thở hơn nhiều. Trạng thái  của bé  rất rõ ràng – ngủ yên, ngủ sâu, buồn ngủ, yên lặng và tỉnh táo, thức và quấy khóc, hay khóc. Em bé của bạn có thể có thời gian giao tiếp xã hội lâu hơn và bây giờ bé có thể quay đi hoặc nhắm mắt.

Em bé của bạn có nhiều khả năng phản ứng với âm thanh và tiếng ồn theo cùng một cách từ ngày này sang ngày khác. Bạn thậm chí có thể biết bésẽ phản ứng thế nào khi bạn nói điều gì đó với con.

Em bé của bạn có lẽ vẫn không khóc nhiều. Nhưng khi bé gần đủ tháng, bé sẽ khóc thường xuyên hơn để cho bạn biết bé muốn gì.

Em bé của bạn thường có thể bắt đầu bú mẹ vào khoảng thời gian này. Bé vẫn có thể vẫn nhạy cảm với việc đụng chạm và cầm nắm, mặc dù việc nói cho bé biết bạn sắp làm gì sẽ giúp bé thư giãn dần theo thời gian.

37 tuần trở lên

Em bé của bạn có thể sẵn sàng về nhà trước ngày sinh dự kiến. Nhưng có thể mất nhiều thời gian hơn nếu em bé của bạn đã trải qua phẫu thuật hoặc bị bệnh.

Bệnh viện sẽ có các mục tiêu về sức khỏe, tăng trưởng và phát triển để xem con bạn có đáp ứng không, trước khi bạn có thể đưa chúng về nhà. Những điều này có thể bao gồm tăng cân đều đặn, bú mẹ hoặc bú bình bình thường ở tất cả các lần bú và không gặp vấn đề về ngưng thở.

>>> Có thể bạn quan tâm: Bé sinh non 24 tuần nặng 720 gam và hành trình giành giật sự sống

Lời khuyên cho các bà mẹ mang thai

Làm thế nào tôi có thể giữ sức khỏe khi mang thai?

trẻ sinh non 8 tháng có sao không

Các bà mẹ có vấn đề sức khỏe dễ sinh non hơn

Trong thời kỳ mang thai, hãy giúp em bé của bạn phát triển mạnh mẽ và khỏe mạnh. Chắc chắn rằng:

• Bắt đầu chăm sóc trước khi sinh, ngay khi bạn nghĩ rằng mình đang mang thai. Chăm sóc trước khi sinh là dịch vụ chăm sóc sức khỏe mà bạn nhận được trong thời kỳ mang thai. Tất cả phụ nữ mang thai nên gặp chuyên gia chăm sóc sức khỏe ngay khi họ nghĩ rằng mình đang mang thai và nên lên kế hoạch khám thai định kỳ trong suốt thai kỳ.
  • Được điều trị các vấn đề về sức khỏe. Tốt nhất là bạn nên kiểm soát bất kỳ vấn đề sức khỏe nào (như tiểu đường, trầm cảm hoặc huyết áp cao) trước khi mang thai.
  • Ăn một chế độ ăn uống lành mạnh. Điều quan trọng là phải ăn nhiều loại thực phẩm lành mạnh trước và trong khi mang thai. Uống vitamin trước khi sinh để chắc chắn rằng bạn đang nhận đủ axit folic, sắt và các chất dinh dưỡng quan trọng khác.
  • Tăng số cân nặng phù hợp. Bạn nên tăng bao nhiêu cân tùy thuộc vào cân nặng của bạn trước khi mang thai. Hầu hết phụ nữ có cân nặng khỏe mạnh nên tăng khoảng 25 đến 35 cân trong khi mang thai. Phụ nữ thừa cân có lẽ nên tăng ít hơn.
  • Không hút, uống chất có cồn hoặc bất kỳ chất bất hợp pháp nào.
  • Chờ ít nhất 12 tháng giữa các lần mang thai. Tăng thời gian giữa các lần mang thai có thể làm giảm khả năng sinh non, đặc biệt nếu bạn đã sinh non trước đó.

Những điều bạn không thể kiểm soát khi mang thai

Một số điều có thể làm tăng khả năng sinh non nằm ngoài tầm kiểm soát của bạn. Điều này không có nghĩa là em bé của bạn sẽ bị bệnh hoặc sinh ra quá sớm. Hãy nhớ rằng, hầu hết các em bé được sinh ra đều khỏe mạnh.

Dưới đây là một số điều bạn không thể kiểm soát khi mang thai:

• Tuổi tác: Những bà mẹ từ 17 tuổi trở xuống hoặc 35 tuổi trở lên có nhiều khả năng sinh non. Các bà mẹ tuổi teen có nhiều khả năng bị huyết áp cao trong thời kỳ mang thai và ít có khả năng nhận được sự chăm sóc sức khỏe. Phụ nữ lớn tuổi có nhiều khả năng gặp vấn đề về sức khỏe trước khi mang thai.
  • Đa thai: Khả năng sinh non tăng lên nếu người mẹ mang thai đôi, sinh ba hoặc nhiều hơn. Hơn một nửa số cặp song sinh được sinh ra sớm.
  • Sức khỏe: Các bà mẹ có vấn đề như tiểu đường, trầm cảm hoặc huyết áp cao có thể cần gặp chuyên gia chăm sóc sức khỏe thường xuyên hơn để kiểm soát các tình trạng này.

Vậy là bạn đã biết bé sinh non 8 tháng có sao không. Nếu bạn đang mang thai hoặc đang có kế hoạch mang thai, hãy nói chuyện với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn. Phụ nữ được chăm sóc trước khi sinh thường xuyên có nhiều khả năng có một thai kỳ và em bé khỏe mạnh hơn.

>>> Xem thêm bài nguồn tại:

https://www.parents.com/pregnancy/giving-birth/labor-and-delivery/the-truth-about-due-dates/

>>> Xem thêm bài viết liên quan:

Những đứa trẻ sinh non được cứu sống nhờ bọc trong túi nhựa

Bé sinh non nặng 450 gram, 'nhỏ hơn hộp sữa' ngày nào, giờ đã khỏe mạnh mừng sinh nhật 1 tuổi

8 giờ cho một đời người, mẹ chỉ được ôm con phút chốc trước khi đứa trẻ sinh non không qua khỏi