Hư thai 1 lần đã là nỗi ám ảnh của bất kỳ người mẹ nào, nhưng hư thai đến 10 lần như nữ ca sĩ Pha Lê thì chắc chắn không phải ai cũng dễ dàng vượt qua được

Bài chia sẻ trên mạng xã hội mới đây của ca sỹ Pha Lê tiết lộ câu chuyện trước đây từng bị hư thai 10 lần đã khiến nhiều người vô cùng bất ngờ bởi nhìn vào nụ cười an nhiên của cô con gái 6 tháng tuổi hiện tại, ít ai biết rằng nữ ca sỹ 8X đã phải trải qua  nhiều vất vả trong chuyện mang thai như vậy.

Từng hư thai 10 lần đến mức quen dần với điều đó

Nguyên văn bài chia sẻ trên Face book của Pha Lê có nội dung như sau:

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình FBNV

Theo đó nữ ca sĩ chia sẻ rằng cô từng đi khám và biết mình bị vô sinh nên từng phải nhờ bác sĩ can thiệp, tiêm hormone vào cơ thể, thậm chí chi hàng tỷ đồng để thụ tinh nhân tạo IVF nhưng chưa thể giữ thai. Vậy nên khi mang thai bé Ốc mà không cần sự can thiệp y học nào khiến cả 2 vợ chồng cô nhiều lần vẫn không dám tin đây là sự thật. Nữ ca sĩ chia sẻ: “Đến nỗi mà 9 tháng 10 ngày mang em Ốc đều là những ngày luôn chuẩn bị tinh thần 1 mai thức dậy sẽ chỉ là giấc mơ, chẳng có cái phép màu nào đâu, ám ảnh đến nỗi khi Ốc ra đời mà câu đầu tiên mình hỏi bác sĩ là:"Nó có sống không ah?" (Còn nguyên video quay câu nói đó của mình)... là mọi người hiểu mình sợ hãi đến thế nào rồi đó, không tin là có em Ốc luôn”.

hình ảnh

Nguồn hình: FBNV

Trước đó, việc hư thai đến 10 lần trong đời đã khiến Pha Lê dần quen với việc này tới mức nếu xảy ra nữa thì cũng tỉnh queo, không còn đập đầu rũ rượi như những lần đầu tiên, đến nỗi khi bác sĩ siêu âm tự nhìn lên màn hình là biết còn hay không, Pha Lê còn là người trấn an ngược lại bác sĩ rằng: “Ok, không sao đâu ạ, con ổn”. Và sau đó cô sẽ lái xe đi chơi hoặc bay đi du lịch, lại như chưa từng có chuyện gì xảy ra, nữ ca sỹ 8X tự an ủi mình rằng nếu bản thân mình không tự đứng lên thì ba mẹ mình sẽ còn thống khổ hơn nhiều.

Sau cơn mưa "em bé cầu vồng" sẽ xuất hiện

Người ta thường nói nhiều về "em bé cầu vồng", và có lẽ đây cũng là  cụm từ đặc biệt dành cho con gái của Pha Lê. Cái tên đầy ý nghĩa này muốn nói đến việc cầu vồng luôn xuất hiện sau cơn mưa, mặc cho đó là khoảng thời gian đen tối nhất trong cuộc đời mà nữ ca sỹ từng phải trải qua thì vào đầu tháng 10/2020, sự có mặt của Thiên Ý (gọi ở nhà là Ốc) khiến người ta càng tin hơn về phép màu là có thật. Nữ ca sĩ cho biết tên con gái rất có ý nghĩa, bởi sự xuất hiện của Thiên Ý như là "ý trời", bù đắp chuỗi ngày đằng đẵng "khát con" của cô. 

Trên thế giới, những trường hợp như người mẹ phải trải qua nỗi đau mất con vì sẩy thai hoặc thai chết lưu rồi tiếp tục sinh thành công đứa trẻ khác sau đó, người ta gọi đó là những "em bé cầu vồng". Để chào mừng đứa con này, nhiều ông bố bà mẹ đã đưa con đi chụp những bức ảnh vô cùng quý giá để không chỉ tưởng nhớ những em bé không may qua đời mà còn để gửi tặng hy vọng cho các gia đình khác mong muốn cầu vồng cũng sẽ đến với họ. 

hình ảnh

Sự ra đời của bé Ốc là món quà ngọt ngào dành cho vợ chồng Pha Lê sau nhiều năm "khát con".

Nguồn hình: FBNV

Thông qua bài chia sẻ trên trang cá nhận của mình, Pha Lê muốn chia sẻ của mình, sẽ phần nào an ủi, động viên tinh thần những người phụ nữ lỡ rơi vào hoàn cảnh bị hư thai. Cô nói: "Mình kể câu chuyện ở đây chỉ muốn nói con cái là cái duyên, nhiều khi bé yếu quá không sinh ra được là cái may mắn cho con, là lỗi gen này nọ, nếu con ra đời có khi bệnh tật tội con hơn, nghĩ như thế cho nhẹ lòng.

Và nhất là đừng từ bỏ hi vọng nhé các chị em. Cứ sống tốt sống hết mình từ từ rồi cũng sẽ đâu vào đấy! Nếu cuộc đời đã chia cho mình lá bài tồi thì mình nhất định phải trở thành 1 người chơi lì lợm. Vững tin và lạc quan nhé các bạn tôi, trời có mắt chứ không phải không đâu, qua bao nhiêu trải nghiệm thì giờ mình mới dám kết luận như thế. Ông trời sẽ an bài hết".