Nhà em trồng 1 chậu húng chanh để phòng khi con ho có cái làm siro. Công nhận cây này rất dễ sống. Ban đầu em xin nhà hàng xóm đúng 2 cây về cắt ra thành mấy đoạn để cắm, thế mà giờ tốt um luôn. Hôm nọ thấy có người chia sẻ công thức làm món bò xào húng chanh thấy lạ quá mà bên dưới nhiều người khen ngon nên em cũng định lấy 2 lạng thịt bò ra xào thử, nếu không ra gì thì đổ đi cho đỡ tiếc. Không ngờ lúc nếm thì thấy ngon hơn tưởng tượng các mẹ ạ. Lá húng chanh sần sật, ăn có mùi thơm chứ không hắc tí nào. Biết thế em xào nhiều thịt bò và hái nhiều lá húng chanh hơn cho rồi. Lá húng chanh nhót ghê lắm nên các mẹ đừng hái ít quá nha.

Nguyên liệu cần chuẩn bị

- 400gr thịt bò

- 1 nắm to lá húng chanh

- Nửa củ tỏi đã đập dập

- Chút tiêu, mắm, muối, dầu ăn, mì chính

Các bước làm

Bước 1: Rửa sạch thịt bò rồi thái thành các miếng vừa ăn; sau đó ướp cùng 1 nửa số tỏi đập dập, chút hạt tiêu, ½ thìa cafe muối. Lá húng chanh cũng rửa sạch, thái làm 2 hoặc 3 tùy độ to của lá.

hình ảnh

(Hình minh họa - Nguồn: Internet)

Bước 2: Đặt chảo lên bếp, thêm chút dầu ăn rồi bỏ tỏi vào phi thơm lên. Tiếp theo, đổ thịt bò vào xào nhanh tay cho gần chín thì đổ ra đĩa.

Bước 3: Tiếp tục đổ lá húng chanh vào chảo xào cho chín, lưu ý là không đậy vung để tránh bị nồng; có thể thêm chút nước, dầu ăn, mắm vào xào cho kỹ. Các mẹ nếm thử thấy lá húng chanh đã chín, ăn vừa miệng thì đổ thịt bò vào xào cùng cho chín hẳn.

Bước 4: Nêm nếm lại gia vị cho vừa miệng, thêm mì chính vào là có thể tắt bếp và thưởng thức rồi đấy ạ.

hình ảnh

(Hình minh họa - Nguồn: Internet)