Giữa mùa dịch, có công việc ổn định để duy trì thu nhập đã là chuyện khó khăn. Vậy mà trên một diễn đàn xã hội, lại có ý kiến nhận định "con gái lương 8 triệu đừng mong lấy được chồng", khiến cộng đồng mạng tranh luận.

Ngay lập tức, gần 10 ngàn trong số đó đã vào để lại quan điểm tranh luận, đa số là các bạn trẻ. "Thế không có lương như tôi thì sao?", "Bố em lương tháng gấp 10 lần em", "Mình vẫn ăn bám bố mẹ, bảo sao vẫn chưa có người yêu", "Ôi ước mơ lấy chồng bao giờ thành hiện thực?",

"Mình lương giáo viên 4 triệu nên ế chồng", "Vậy ạ, vậy em phấn đấu lương 8 triệu còn hơn làm osin miễn phí, máy đẻ 0 đồng", "Đọc cái này muốn “văng bậy” ghê á, tôi làm 3 triệu chắc ở vậy tới già quá", "May quá, 8 triệu rưỡi!"... là một số bình luận vừa hài hước vừa "đau khổ" của các bạn trẻ "ra trường đời giữa thời dịch".

hình ảnh

Cư dân mạng phản bác lại ý kiến "lương 8 triệu không thể lấy chồng" (Ảnh: Dân Trí)

Theo các ý kiến phản đối, tất cả đều cho rằng nếu nói phải kiếm lương 8 triệu mới lấy được chồng thì con gái thà đi làm đủ 8 triệu, ở nhà nuôi thân béo mầm cho xong cần gì phải lấy chồng, bởi lấy vợ là lấy vợ chứ ai lấy lương của vợ đâu.

"Lương 8 triệu thì cũng tự nuôi được bản thân, đỡ hơn mấy người đàn ông vô công rồi nghề, ăn bám ba mẹ, không nuôi nổi bản thân mà còn đòi hỏi lấy vợ thế này thế kia. Đàn ông vô dụng thì nghĩ đàn bà thực dụng", một thành viên lên tiếng.

Một số khác nêu quan điểm: "Tưởng mấy đứa 8 triệu nó cần lấy chồng đấy!", "Tôi không lương mà vẫn lấy được chồng đây này?", "Con gái lương bao nhiêu không quan trọng, quan trọng là lấy anh chồng nào nhà mặt phố bố làm to, nhà không thiếu gì ngoài tiền ấy"... để phản đối tư tưởng "không có lương thì không được thương", mang tiền ra làm thước đo giá trị của con gái, của những người sẽ làm vợ, làm mẹ.

Còn nhớ cách đây không lâu, trên mạng xã hội cũng từng xôn xao câu chuyện về cô gái đi làm lương tháng 8 triệu. Cụ thể, một bạn nữ giấu tên tâm sự: "Em với T. yêu nhau được 8 tháng. Cách đây hơn tuần, T. mời em đi ăn cùng mẹ anh ấy. T. Ngay sự tiếp xúc đầu tiên em đã thấy mẹ T. hoàn toàn không dễ gần hay vui vẻ giống như những gì anh vẫn kể.

Ngồi vào bàn ăn, bác ấy hỏi em như hỏi cung, ánh mắt thì dò xét không có chút thiện cảm nào. Hỏi xong về phần gia thế, mẹ T. hỏi về công việc, thu nhập của em. Vừa nghe em nói mình là nhân viên văn phòng, lương tháng 8 triệu, sắc mặt của mẹ anh thay đổi lộ rõ vẻ coi thường ngay.

hình ảnh

Cô gái lương 8 triệu bị mẹ bạn trai chê "không xứng" (Ảnh: FB)

Nhìn em chằm chằm, bà cười nhạt: 'Thu nhập 8 triệu làm sao mà đủ sống trên đất thành phố này hả cháu. Từng ấy tiền chỉ đủ cho cô gái độc thân sống tạm bợ qua ngày chứ bảo đi làm dâu làm vợ thì đúng là gánh nặng cho nhà chồng.

Bạn trai em ngồi bên nghe mẹ nói cũng tái mặt bất ngờ. Anh vội vàng kéo tay nhắc mẹ sao lại nói thế nhưng bà bảo rằng bà chỉ nói đúng sự thật. Bà mất tiền đầu tư nuôi anh ấy ăn học không phải để lấy vợ lương không đủ sống. Dù điều bà nói cũng có lý lẽ riêng nhưng em thấy chạnh lòng.

Không biết quan điểm của mọi người như thế nào về mức lương 8 triệu của một cô gái trong xã hội hiện tại, nhưng với riêng cá nhân em, lại thấy nó không đáng bị lên án dữ dội như vậy. Bởi nhìn chung, đây là một mức lương trung bình ở thành phố, có thể chấp nhận được.

Nhưng về lâu về dài, thẳng thắn thừa nhận với nhau, các bạn nữ nên nâng cao thu nhập của mình hơn, càng nhiều càng tốt. Bởi tầm ấy tiền chỉ đủ cho các bạn vừa sống thôi, sau này sinh con, lập gia đình, còn rất nhiều khoản phải chi. Lỡ như lấy một anh chồng keo kiệt hoặc tính tình không tốt, rất dễ bị mang tiếng ăn bám, dựa chồng, gây áp lực cho chồng.

Tuy nhiên, quan điểm lương 8 triệu không thể lấy chồng/ không lấy được chồng là sai lầm quá đáng! Nên nhớ, xã hội có người nọ người kia, bởi vậy mức thu nhập cũng chẳng ai giống ai, phân định cao thấp tùy vào năng lực, trình độ và khả năng đóng góp của mỗi người cho cộng đồng, có thể còn cần một chút may mắn nữa.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: Sohu/VOV)

Nhưng mức lương nào thì cách sống ấy, chẳng liên quan đến chuyện lấy được chồng/vợ hay ở giá đến già. Bởi tình yêu vốn chẳng phân biệt bất cứ điều gì, tuổi tác, địa vị, hoàn cảnh... đến giới tính còn chẳng phân biệt thì sao phải so định mức lương. Con số lớn về thu nhập là một mục tiêu để bạn trẻ đưa ra mà phấn đấu, chứ không phải điều kiện để bạn trẻ có thể lấy vợ lấy chồng.

Trong hành trang chuẩn bị cho hôn nhân tất nhiên nên có sự lo toan nhất định về tài chính. Nhưng tuổi trẻ cũng là lứa tuổi mới bước chân vào cuộc đời, chưa cần suy nghĩ quá nhiều về thành tựu thu nhập.

Còn nhiều điều quan trọng hơn đối với họ - đó là sự trải nghiệm, dám yêu hết mình, dám đương đầu, dám thử, dám làm, dám bắt đầu hôn nhân và từng bước dựng xây cho cuộc hôn nhân ấy, để khi bước vào vùng "sống an toàn" của tuổi già sẽ không phải nói lời hối tiếc.

Nguồn: Dân Trí