Phụ nữ sợ già và đều muốn trẻ lâu, nỗi lo của phần đông phụ nữ chính là sáng thức dậy bỗng thấy hôm nay mình bất giác già hơn so với hôm trước đó. Để kiểm tra việc mình đang còn trẻ khỏe hay già nhanh hơn với tốc độ bình thường khi đang ở độ tuổi U40, chị em chỉ cần quan sát 6 dấu hiệu sau đây, nếu có đủ thì xin chúc mừng chị em vẫn còn trẻ lắm. 

Những biểu hiện tích cực từ cơ thể vào mỗi buổi sáng sau khi tỉnh giấc chính là câu trả lời cho tình trạng sức khỏe, độ già trẻ thật sự của cơ thể. Nếu sáng sớm ngủ dậy thấy mình có đủ 6 biểu hiện dưới đây thì đó chính là tín hiệu đáng mừng vì chị em mình vẫn còn trẻ trung và xinh đẹp lắm.

1. Chỉ số khối của cơ thể (BMI) không biến động nhiều  

Chỉ số khối của cơ thể (BMI) lý tưởng sẽ được giữ trong khoảng từ 18,5 – 24,9. Và thông qua chỉ số cân nặng này cũng thể hiện tình trạng sức khỏe của bạn. Khoảng chỉ số BMI này giúp bạn sở hữu được hình dáng ưa nhìn mà còn thể hiện một phần của cơ thể khỏe mạnh. Nếu chỉ số BMI của bạn không nằm trong khoảng lý tưởng thì có thể bạn quá gầy hay béo phì và nó dễ dẫn tới rất nhiều bệnh tật liên quan. 

hình ảnh

Theo dõi sức khoẻ cơ thể bằng chỉ số BMI chỉ mất vài phút thực hiện; do vậy, bạn hãy theo dõi ít nhất mỗi tháng một lần để có thể điều chỉnh lối sống và duy trì thể trạng cân đối khỏe mạnh nhé.

2. Móng tay hồng và sáng bóng

hình ảnh

Móng tay, chân phản ánh tình trạng sức khỏe của cơ thể. Thông qua màu sắc của móng tay sẽ biết được chúng ta đã cung cấp đầy đủ dinh dưỡng và các chất khoáng vi lượng vào cơ thể hay chưa. Đồng thời, nó cũng thể hiện cơ thể có đào thải được lượng độc tố hay không vì đây chính là tấm gương phản chiếu cho quá trình trao đổi chất của cơ thể. Nếu cơ thể khỏe mạnh  sẽ có móng tay sáng bóng và hồng hào, khi ấn vào rồi nhả ra sẽ có màu sắc trở lại như ban đầu trong thời gian ngắn. Bên cạnh đó, móng tay hình bán nguyệt cũng phản ánh sức khỏe cơ thể tốt. Dĩ nhiên với các kiểm tra này chống chỉ định đối với cô nàng ưa làm nail nhé!

3. Ngủ dậy thấy tóc không rụng nhiều

hình ảnh

“Cái tóc là gốc con người” quả thực không sai khi đánh giá về nhan sắc của phụ nữ mà nó cũng thể hiện tình trạng sức khỏe của bạn. Thanh xuân bạn có mái tóc dài và dày mượt mà nhưng bước vào thời kỳ lão hóa, tóc sẽ rụng rất nhiều, không chỉ khi gội đầu mà đặc biệt là sau khi thức dậy vào buổi sáng lượng tóc rơi rớt trên gối nằm cũng tăng đáng kể. Nguyên nhân là bởi trong quá trình lão hóa, nội tiết tố estrogen và testosterone trong cơ thể bị thay đổi, ảnh hưởng lớn đến sự phát triển của tóc, khiến tóc bị xơ, chẻ ngọn, gãy rụng, màu tóc chuyển sang màu bạc.

4. Thức dậy thấy mắt không bị thâm quầng: 

hình ảnh

Đôi mắt cũng là nơi biểu hiện cho tình trạng sức khỏe cũng như tuổi tác của bạn. Sau tuổi 25 da vùng mắt rất dễ xuất hiện nếp nhăn và quầng thâm vì đây là vùng da nhạy cảm và mỏng nhất trên gương mặt. 

Vì thế, nếu tình trạng sức khỏe trong cơ thể không khỏe, một số bệnh lý về gan,  thận hay cơ thể bị thiếu máu sẽ dẫn tới tình trạng thiếu oxy để nuôi cơ thể và từ đó dẫn tới biểu hiện mắt bị thâm quầng, mặc dù bạn đã ngủ đủ giấc. Nhưng nếu sau khi thức dậy đôi mắt mình vẫn sáng trong, không nhăn nheo hay có dấu vết quầng thâm thì chúc mừng bạn vì có sức khỏe tương đối tốt.

5. Thức dậy thấy làn da căng bóng, sáng mịn

hình ảnh

Có thể nói, buổi sáng chính là thời điểm làn da đẹp nhất trong ngày vì sau một đêm nghỉ ngơi thì làn da được phục hồi và tự tiết dầu giúp cân bằng độ ẩm trên da tự nhiên. Nếu bạn thức dậy mà làn da căng bóng mịn màng, những vết thâm mụn dần biến mất thì thật hạnh phúc vì chúng tỏ cơ thể bạn đang hoạt động rất tốt. Ngược lại nếu da càng ngày càng sạm màu, khô khan và nhăn nheo thì bạn cần phải chăm sóc kỹ lưỡng hơn từ việc bổ sung collagen, nội tiết tố từ bên trong và cấp ẩm từ bên ngoài để cải thiện tình trạng da xuống cấp.

6. Mắt không sưng

hình ảnh

Một đôi mắt sáng sau khi ngủ dậy chính là điều bạn rất đáng quan tâm vì đây là bộ phận thể hiện tình trạng sức khỏe của bạn. Nếu phần lòng trắng của mắt chuyển vàng thì có nguy cơ mắc bệnh gan. Còn nếu mắt đột nhiên bị sưng, bạn đang có vấn đề về tuyến giáp. Chưa kể nếu ngủ dậy mà mắt xuất hiện vằn đỏ thì ngoại trừ việc bị đau mắt thì cũng một phần do mắt bạn chưa được nghỉ ngơi đủ nữa đấy.