Phụ nữ đến một tuổi nào đó là sẽ mất dần chu kỳ. Người ta gọi thời kỳ này là mãn kinh. Khi bước vào giai đoạn này, hầu hết chị em đều sẽ cảm thấy rất khó khăn do sự thay đổi, cạn kiệt về nội tiết. Nếu chị em không chú ý thì rất dễ gặp rắc rối.

Đây là giai đoạn không thể thiếu nhưng nó cũng gây ra nhiều ảnh hưởng đối với tâm sinh lý của chị em lẫn chồng và những người trong gia đình. Hơn nữa, khi bước vào thời điểm này, chức năng trao đổi chất sẽ dần bị suy yếu khiến lượng lớn canxi trong cơ thể mất dần. Từ đó gây ra tình trạng đau nhức xương khớp, thậm chí có thể tiến triển thành loãng xương.

Để có tuổi già tươi đẹp, chị em cần có quãng thời gian mãn một cách suôn sẻ. Vậy làm thế nào để vượt qua một cách dễ dàng?

Mình đọc trên báo thấy nói rằng: Thời kỳ này được xem là ‘rào cản của cuộc đời’ phụ nữ. Vì thế, hãy chú ý bổ sung những thực phẩm, thực hiện mấy hành vi có lợi. Chỉ có thể thì mới giúp giai đoạn mãn của bạn trở nên dễ chịu hơn thôi.

Thông tin cụ thể, mời các mẹ xem ở bên dưới.

hình ảnh

Phụ nữ bước vào tuổi mãn rất mệt mỏi. Ảnh minh họa, nguồn: uweekly

Hạt lanh – Làm dịu mồ hôi đêm

Dầu hạt lanh và hạt lanh có khả năng giúp chị em thoát khỏi triệu chứng mãn nhẹ nhất là bốc hỏa. Thực phẩm này có chứa nhiều lignans tốt. Đây là một hoạt chất chống oxy hóa do lão hóa gây ra, có thể giúp cân bằng nội tiết tố nữ.

Sữa – Ngăn ngừa loãng xương

Đã từ lâu chúng ta đều biết rằng: Sữa là thực phẩm có nguồn canxi dồi dào. Trong khi đó, phụ nữ ở giai đoạn này rất dễ bị ‘bào mòn’ canxi. Vì thế, bổ sung sữa mỗi ngày có thể cung cấp đủ canxi cho cơ thể. Nhu cầu lượng canxi cụ thể như sau:

+ Dưới 51 tuổi: Chị em cần 1.000miligam canxi/ngày.

+ Trên 51 tuổi: Chị em cần 1.200miligam canxi/ngày.

Khoai lang – Thay thế hormone

Khoai lang có chứa nhiều hợp chất tự nhiên tương tự như estrogen và progesterone. Đây là những chất có tác dụng rất lớn cho chị em trong thời kỳ mãn. Khoai lang cũng giúp hệ tiêu hóa trơn tru khỏe mạnh, hệ tim mạch ổn định.

Bên cạnh đó, khoai lang cũng rất giàu vitamin B6, axit amin giúp giảm căng thẳng. Tinh chất trong khoai lang còn có thể làm chậm quá trình lão hóa, cân bằng nội tiết tố nữ.

Đậu nành

Các chuyên gia nhận định: Phụ nữ ở Mỹ trong thời kỳ này có nguy cơ bị bốc hỏa cao gấp 8 lần so với phụ nữ ở các nước châu Á. Các nghiên cứu đã chỉ ra, đậu nành có thể làm giảm các cơn bốc hỏa hiệu quả.

Rau xanh và trái cây tươi

Đây là nguồn cung cấp vitamin và khoáng chất cần thiết cho chị em trong thời kỳ này. Trong những thực phẩm này có chứa nhiều chất xơ, chất chống oxy hóa giúp phòng lão hóa, kiểm soát đường huyết, giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch. Đây là những vấn đề sức khỏe dễ xảy ra trong giai đoạn này.

Hơn nữa, chất diệp lục, khoáng chất và vitamin còn hỗ trợ đẩy lùi căng thẳng, đào thải estrogen có hại ra khỏi cơ thể.

Các loại cá

Cá có tác dụng bổ sung nội tiết tố nữ, nhất là những loại giàu axit omega 3,6,9 như cá hồi. Do đó, để giảm triệu chứng ở giai đoạn mãn, chị em nên ăn 2 bữa cá/tuần.

hình ảnh

Khoai lang và súp lơ xanh mang đến nhiều lợi ích cho chị em. Ảnh minh họa, nguồn: GĐM

Súp lơ xanh

Súp lơ xanh đóng vai trò quan trọng trong việc tăng cường nội tiết tố nữ. Súp lơ xanh có thể loại bỏ yếu tố độc hại, giải phóng cơ thể khỏi cảm giác chán ăn, ủ rũ, lấy lại khẩu vị rất tốt. Bên cạnh đó, chất glucosinolates còn có khả năng loại bỏ chất gây khối u.

Trong bơ giàu chất xơ, kali, vitamin E, B và axit folic cùng axit béo beta carotene rất cần thiết cho sức khỏe. Việc chị em ăn bơ thường xuyên sẽ giúp cơ thể kích thích sản xuất hormone nữ.

Ngoài những thực phẩm nên ăn, chị em còn cần duy trì 2 hành vi:

+ Điều hòa cảm xúc:

Giai đoạn này, cảm xúc của chị em sẽ có nhiều xáo trộn, bất ổn. Chị em dễ nổi cáu, bực bội hơn hẳn. Vì vậy, chị em nên điều chỉnh cảm xúc của mình. Bạn có thể chủ động tâm sự với gia đình và bạn bè để hóa giải những cảm xúc tiêu cực. Hoặc giải tỏa căng thẳng bằng cách tắm nước nóng, nghe nhạc, tập thể dục…

+ Đi kiểm tra sức khỏe thường xuyên:

Do sự thay đổi bất thường về tâm sinh lý nên chị em ở giai đoạn này rất dễ mắc bệnh, nhất là vấn đề trầm cảm. Vì thế, chị em nên lắng nghe cơ thể và đi khám khi các triệu chứng của thời kỳ mãn kéo dài quá lâu.

Mãn kinh là giai đoạn mà bất kì chị em phụ nữ nào cũng phải trải qua. Tuy nhiên, bạn có thể làm giảm bớt sự khó chịu của thời kỳ này bằng cách sử dụng thực phẩm. Đây là thông tin mình đọc được trên báo, mọi người cũng có thể lên tìm hiểu thêm.