Đợt mới cưới, hai vợ chồng em đi thuê nhà, nhiều hôm nằm cạnh nhau, em cứ than vãn:

“Không biết bao giờ chúng mình mới thoát được cái kiếp thuê trọ này anh nhỉ. Rõ mất tiền mà suốt ngày lo bị đòi lại nhà, chán kinh”.

Chồng em cười bảo:

“Sớm muộn gì cũng sẽ mua được. Miễn có sức khỏe, vợ chồng tu chí làm ăn là mua được nhà”.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Vợ chồng em cùng làm công nhân, lương hai đứa cộng lại vỏn vẹn 16 triệu, nguyên tiền thuê nhà, điện nước 1 tháng mất 4 triệu rồi. Đã vậy cưới hơn năm em lại sinh đôi 2 đứa nên chi tiêu càng tốn kém. Với quyết tâm mua nhà, vợ chồng nghiêm túc ngồi cả buổi tối để lên kế hạch chi tiêu. Hai đứa thống nhất một tháng chỉ tiêu 60% thu nhập, 40 % dành tích lũy, tính ra em chỉ tiêu 10 triệu, tiết kiệm 6 triệu. Mỗi lần nhận lương, em chia rõ từng khoản, bỏ vào riêng từng phong bì khác nhau để tránh tiêu lạm phát.

Tiền nhà, điện nước, bỉm sữa, tiền gửi trẻ của con là cố định không thể tiết kiệm hơn được nên vợ chồng em nhất chí khoản chợ búa cơm nước là phải giản tiện hết mức có thể. Tất nhiên để giữ sức chúng em vẫn phải ăn uống đầy đủ nhưng không được lãng phí. Bọn em tận dụng mỗi lần về quê bố mẹ cho gạo, rau dưa, gà vịt đều mang lên thành phố. Nhiều khi về quê lên cả tuần em không phải đi chợ.

Hai đứa ăn bữa trưa ở công ty, chỉ bữa sáng, bữa tối ăn ở nhà. Sáng thì vợ chồng em cũng ăn qua loa, khi thì bát cơm rang, khi cơm nguội muối vừng hoặc tráng quả trứng, còn lại chủ yếu mất tiền ăn bữa tối. 1 ngày em chỉ dành 50 nghìn đi chợ, ngày này bù ngày kia xông xênh ra em sẽ để riêng 2 triệu tiền ăn. Thức ăn của 2 con là riêng, em không tính tới.

Thực hiện đúng quy tắc chi tiêu ấy, 3 năm sau cưới vợ chồng em tiết kiệm được 220 triệu cộng với 80 triệu tiền cưới để dành là được tròn 300 triệu. Lúc đó hàng xóm dưới quê chồng rao bán mảnh đất rộng 60m2, nằm ngay mặt đường cách trường tiểu học khoảng 500m với giá 350 triệu, vợ chồng em quyết định dồn tiền, vay thêm anh chị em trong nhà mỗi người chục triệu là đủ tiền mua mảnh đất ấy.

May mắn, em vừa mua đất năm trước thì năm sau có dự án làm đường liên xã, đất nhà em ở mặt đường giá lên vùn vụt. Em mua đất vào tháng 4 năm 2015 thì tới tháng 6 năm 2016 đã có người trả 800 triệu, tuy nhiên thời điểm ấy em vẫn giữ đất chưa bán. Đến giữa năm 2017, hai vợ chồng em quyết định sẽ mua nhà trên Hà Nội mới quay về quê bán mảnh đất ấy với giá 950 triệu để mua 1 căn chung cư rộng 80m với giá 1,3 tỷ. Tại thời điểm mua chúng em phải vay ngân hàng gần 500 triệu vừa để trả tiền nhà, vừa mua sắm, sửa chữa nội thất. Tới năm ngoái hai vợ chồng mới chình thức giũ sạch nợ.

Mua được nhà, trả xong được nợ em thấy thảnh thơi nhẹ nhõm bao nhiêu các chị ạ. Đúng là cứ chịu khó làm ăn phấn đấu rồi cuộc sống sẽ đâu vào đấy hết.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết