Con gái chơi thân với nhau luôn có những quy tắc ngầm cần phải tuân thủ, nếu không tình bạn đó sẽ rất khó bền chặt từ năm này qua tháng nọ.

Có những đôi bạn gái thân chơi với nhau từ thời thơ ấu mãi đến khi trưởng thành, thậm chí về già, lúc nào cũng gắn bó keo sơn khiến bao người ngưỡng mộ. Tuy nhiên, cũng có những cặp bạn ban đầu thân thiết bao nhiêu thì về sau lại xảy ra xích mích, bất đồng hoặc lạnh nhạt dần rồi cứ thế xa cách, nghỉ chơi.

hình ảnh

(Ảnh minh họa: pexels)

Thực sự mà nói thì ai chẳng muốn có cho mình một tình bạn đẹp đi cùng năm tháng, nhưng cũng như tình yêu vậy, tình bạn giữa hai cá thể muốn bền lâu buộc phải tuân theo những quy tắc nhất định. Nó không khó nhưng cũng không phải là dễ để thực hiện, quan trọng là bạn đặt bao nhiêu phần trăm cái tâm vào tình bạn này.

Có đợt tôi vô tình đọc một post rất hay của chị MC Ngô Như Quỳnh nói về một số nguyên tắc ngầm cần có giữa hai người bạn thân là con gái. Chỉ nhớ được một số chi tiết chính rất hay nên tôi xin mạn phép viết lại đây (có thêm một số ý khác do bản thân tôi chiêm nghiệm được thêm) để các nàng có thể rút kinh nghiệm, vun vén tốt hơn cho tình bạn của mình nhé!

1/ Không chơi thân hoặc tỏ ra thân thiết với kẻ thù của bạn mình. Nếu làm như vậy, người bạn thân của mình chắc chắn sẽ cảm thấy rất khó chịu.

2/ Có thể chửi bạn trước mặt chứ tuyệt đối đừng chửi sau lưng bạn. Sau lưng chỉ nên khen những điểm tốt của bạn. Nghe hoặc chứng kiến ai nói xấu bạn mình sau lưng thì “xử đẹp” ngay (nhớ “xử đẹp” một cách văn minh chứ đừng dùng nắm đấm nhé).

3/ Chụp hình chung đăng mạng xã hội thì phải lựa tấm cả hai cùng đẹp, đừng chơi kiểu “nhà của ai thì người đó đẹp”, rất dễ mích lòng.

4/ Biết giữ lời hứa, sẵn sàng xin lỗi nhau khi phạm sai lầm, không đồng tình với nhau điều gì thì nên ngồi xuống nói chuyện một cách tôn trọng. Đừng bao giờ có suy nghĩ rằng chơi thân với nhau thì được phép xuề xòa, dễ dãi. Đồng ý “cạ cứng” thì thoải mái với nhau nhưng trong cái thoải mái cần có sự tôn trọng nhất định. Tình bạn như vậy mới dài lâu và đáng tin cậy.

5/ Hai đứa bạn chơi chung không nên mặc đồ cùng một phong cách. Ví dụ: đứa bạn thích phong cách sexy quyến rũ thì bạn nên theo phong cách kín đáo trang nhã, miễn là cả hai cùng đẹp. Chuyện ăn mặc này có thể linh hoạt, luân phiên thay đổi cho nhau không sao cả. Vì đã là “cạ cứng” của nhau thì việc trao đổi “hôm nay mày mặc gì, tao mặc gì” là điều hết sức bình thường.

hình ảnh

(Ảnh minh họa: Ảnh chụp trong phim "Mối tình đầu của tôi")

6/ Trong chuyện tình yêu, dù là trai hay gái đi chăng nữa nếu đã chơi thân thì cũng tuyệt đối 3 không: Không giật người yêu của bạn, Không yêu lại người yêu cũ của bạn, Không vì đàn ông mà thờ ơ, xử tệ, rời bỏ bạn. Mặt khác, các bạn cũng nên hạn chế việc thích cùng một kiểu bạn trai. Ví dụ: đứa bạn thích kiểu bạn trai sôi nổi thì mình nên thích kiểu trầm lắng, đứa bạn thích kiểu trai “đẹp là được” thì mình nên thích kiểu trai “nhiều tiền là được”… Việc này sẽ giúp hai bạn tránh tình trạng cùng yêu một người đàn ông rồi dẫn đến xích mích, giành giật, cạch mặt lẫn nhau.

7/ Có những lúc, bạn phải chấp nhận “chìm” hơn để làm nền cho đứa bạn thân nổi bật hơn. Ví dụ trong những ngày đặc biệt mà bạn thân của bạn là nhân vật chính, ngày đi chơi cùng hội bạn mà trong đám bạn đó có người mà đứa bạn của bạn thích.

8/ Không bao giờ để bạn của mình có cảm giác bị bỏ rơi. Chẳng hạn khi hai bạn đi chơi cùng một người bạn thứ ba hay một nhóm bạn nào đó. Hãy giữ mối liên kết giữa hai người, đừng bỏ mặc bạn một mình mà lân la trò chuyện vui vẻ, tiếp cận, quan tâm quá đặc biệt đến người khác. Nếu muốn hãy kéo đứa bạn thân theo cùng, như vậy càng vui hơn đó.

9/ Xem tin nhắn của bạn xong thì bận bịu gì cũng nên dành thời gian trả lời, đừng bơ bạn. Bạn post hình lên mạng xã hội thì nhớ like, thả tim, bình luận yêu thương kịch liệt. Việc này tuy đơn giản nhưng lại khiến bạn thân cảm thấy ấm lòng lắm nha.

10/ Dù là bạn thân thiết ở mức độ nào đi chăng nữa thì trong vấn đề tiền nong cũng nên rạch ròi. Cái nào cho đứt thì không nói, còn cái nào cho mượn thì phải trả đúng thời hạn, không dùng dằng dễ mất lòng nhau. Đi ăn đi chơi thì nên chia đôi tiền. Thỉnh thoảng bạn khó khăn quá hoặc mình có chuyện vui, “trúng mánh” gì đó thì có thể khao bạn để thắt chặt tình cảm.

11/ Bạn bè nên bên cạnh nhau mọi lúc buồn vui, chứ đừng buồn hay cần giúp đỡ mới tìm đến còn vui thì âm thầm hưởng thụ một mình. Có khó khăn đau yếu gì cũng nói cho bạn biết chứ đừng giấu, vì bạn bè ngoài để vui chơi hân hoan thì còn để chia sẻ lúc ngặt nghèo. Bạn có thể không giúp mình được nhiều nhưng những lời động viên, an ủi, thăm nom thì không thiếu đâu.

hình ảnh

(Ảnh minh họa: pixabay)

12/ Có những lúc bạn thân sẽ không ở cạnh để cùng nhau du hí khắp chốn, nhưng nhất định không được quên nhau. Buồn buồn nhắn tin là có hồi đáp, thỉnh thoảng có dịp là không bỏ lỡ cơ hội gặp gỡ tụ tập.

Bạn hãy đếm lại xem mình và bạn thân của mình đã có được bao nhiêu trong 10 quy tắc trên nhé. Càng sở hữu nhiều thì tình bạn của bạn càng khiến người khác phải ngưỡng mộ đấy. Nếu còn quy tắc nào hay ho nữa, các bạn hãy bổ sung thêm vào nhé. Cùng nhau đóng góp và cùng nhau cố gắng để có cho mình những tình bạn bền chặt theo năm tháng, không còn là những con người cô đơn nữa nhé!