Em để ý những người mà già cả ý hay có mùi lạ lắm luôn. Hồi bà ngoại em còn sống em hay ra thăm bà (bà thọ 94 tuổi) thì thấy hay có mùi khó ngửi cực. Vì mẹ lấy chồng xa nên lần nào về bà cũng bảo vào ngủ với bà. Thế nhưng em chẳng vào đâu vì cái mùi đó thực sự nó chả dễ ngửi tẹo nào ấy. Vây nên toàn từ chối, bà thấy thế cũng buồn nhưng sau khi thấy em từ chối nhiều lần thì cũng không có bảo vào ngủ nữa.

Có lần bà ốm nặng, mọi người về đông đủ, bố mẹ em thì cũng ra đó từ trước. Chỉ có em là đang trên đường về, bà cứ nhắc hoài luôn. Tới lúc em về tới bà nhìn thấy rồi mới đi. Lúc đấy cũng không thấy gì nhưng sau đó nghe dì kể, em hối hận quá. Vì bà từng nói với dì là bà chỉ muốn mình ngủ cùng với bà một hôm nhưng em chê bà có mùi nên không thèm ngủ gì luôn. Trời ơi, em nghe mà hối hận quá.

Bởi vậy các chị ạ, trong nhà mình mà có người già thì đừng nên chê, nên quan tâm tới họ hơn ạ. Bởi vì thực sự những người có tuổi thì chẳng biết sống cùng với mình được bao lâu. Thế mà mình còn ngại mùi mà xa lánh sẽ khiến họ buồn tủi lắm. Em giờ hối hận có muốn ngủ cùng, ôm bà một tí cũng chẳng được nữa ấy ạ. Các chị đừng như em nhé, chẳng có thuốc nào chữa bệnh hối hận đâu.

hình ảnh

Yêu thương ông bà nhiều hơn. Nguồn: Internet

Tại sao khi đi qua người già là lại có ‘mùi lạ’?

Hiện tượng ‘có mùi lạ’ rất phổ biến ở người cao tuổi. Ở Nhật, người ta gọi đây là ‘mùi lão hóa’. Theo các cuộc điều tra, người ta nhận thấy mùi hôi của người già là do khi già đi, cơ thể tiết ra một thành phần có tên gọi diacetyl.

Chất này được tiết ra trên bề mặt da. Khi tiếp xúc với không khí lâu sẽ xảy ra phản ứng oxy hóa. Chính điều này tạo nên mùi đặc trưng ở những người già. Mùi hôi này khiến người khác rất khó chịu nhưng bản thân người già thì hầu như không cảm thấy gì. Tuổi tác càng cao thì mùi này sẽ ngày một nồng lên.

Làm thế nào để giải quyết tình trạng có mùi hôi ở người già?

+ Vệ sinh sạch sẽ:

Theo các chuyên gia, mùa hè nắng nóng khiến tuyến mồ hôi của cơ thể phát triển. Khi đó, mồ hôi tiết ra càng nhiều thì lượng diacetyl cũng càng lớn. Vì vậy, mùi hôi của cơ thể sẽ tăng lên rất nhiều. Để ngăn chặn diacetyl tiết ra, bạn nên vệ sinh, làm sạch cơ thể cho người già trong nhà thường xuyên.

Không nhất thiết lúc nào cũng phải tắm mới sạch vì người già tắm thường xuyên cũng không nên. Thay vào đó, khi thấy cơ thể tiết ra nhiều mồ hôi, bạn nên dùng khăn thấm nước ướt rồi lau khô là được. Nếu có thể thì nên đi tắm nhưng nhớ tránh gió, tránh lạnh khi tắm.

Với mùa đông, nên dùng khăn thấm nước ấm và lau người cho người già trong nhà thường xuyên. Việc này không những lau đi hết diacetyl trên da mà còn loại bỏ các loại vi khuẩn, vi trùng, đặc biệt là nước tiểu dính lên trong quá trình đi vệ sinh.

hình ảnh

Quan tâm đến người có tuổi. Nguồn: Internet

+ Bỏ thuốc lá, rượu bia:

Nhiều chuyên gia nhận định: Lối sống không lành mạnh cũng là nguyên nhân gây ra mùi hôi của người già. Từ lâu, các cuộc điều tra đã phát hiện ra rằng mùi hôi của người già có liên quan tới lối sống thiếu lành mạnh. Những người hút thuốc, uống rượu thì mùi của cơ thể bao giờ cũng nặng hơn người không sử dụng.

+ Ăn uống khoa học:

Người ta nói rằng: Cái ăn là của trời cho. Thế nên ít ai có thể chịu đựng được sự cám dỗ của đồ ăn. Nhất là những món đồ ăn nhanh có thêm hương liệu để làm tăng hương vị như gà rán, đồ uống có ga… Những món này bạn hoàn toàn có thể ăn nhưng không được ăn thường xuyên. Bởi nó làm tăng nguy cơ bị béo phì, làm tổn thương dạ dày.

Mà một khi dạ dày bị tổn thương thì chức năng sinh lý của dạ dày và ruột sẽ yếu đi. Ở người già, chức năng của các cơ quan tiêu hóa vốn đã kém rồi. Nếu còn bị tổn thương thì người già sẽ bị khó tiêu. Điều này khiến đồ ăn ứ lại và bị lên men. Sau đó, gây mùi ngược lại ở dạ dày, đẩy hơi lên miệng, gây hôi miệng.

Nguồn: Tổng hợp