Mẹ sẽ không biết mình mặc đồ đẹp đến bao nhiêu cho đến khi  giảm cân

Giống như nhiều bà mẹ khác, em phải chịu nhiều tổn thất về cơ thể trong thời gian mang thai suốt 9 tháng 10 ngày. Nếu ai đó được nhìn thấy hình ảnh thời con gái của em và hình ảnh sau khi sinh con, chắc mọi người sẽ phải giật mình vì sự khác biệt quá lớn. Sự thay đổi lớn nhất có thể nhìn thấy là cân nặng. Trước khi sinh con, em nặng 47kg, dù ốm nghén suốt cả thai kỳ nhưng điều đó không khiến cân nặng của em bị “hao hụt” mà ngược lại còn tăng vọt lên tới 61kg. Điều này đối với bà mẹ trẻ mới 23 tuổi như em lúc đó là sự thật khó mà chấp nhận được. Sau khi sinh con, mỗi lần nhìn thấy mình trong gương, em cảm thấy rất thất vọng và bản thân luôn có một nỗi ám ảnh sâu sắc về một hình thể đẹp, vì em nghĩ rằng chỉ có phụ nữ đẹp mới chứng tỏ họ là người biết yêu thương bản thân. Vì lý do này nên em quyết định tìm các bí quyết giảm cân sau sinh. Ban đầu em bỏ ra 45 phút mỗi ngày để tập thể dục, nhưng hiệu quả không cao. Sau đó thật may mắn, em đã được một người bạn chỉ cho dùng lá sen để giảm cân sau sinh. Thôi thì lúc này với em xem như cũng đã hết cách nên cứ dùng thử, biết đâu may mắn gặp được bí quyết thì tốt quá. Vậy là chỉ sau 2 tháng kiên trì sử dụng. em đã mặc vừa chiếc váy size S thời chưa lấy chồng, niềm vui và hạnh phúc không thể nói thành lời. 

hình ảnh

Cảm giác này thật sự rất tuyệt, mẹ sau sinh bị tăng cân cũng nên áp dụng vì có câu nói: “Bạn sẽ không biết mình mặc đồ đẹp đến bao nhiêu cho đến khi bạn giảm cân” là hoàn toàn đúng các mẹ ạ. Nhân đây em cũng chia sẻ cho các mẹ vài thông tin về lá sen và cách sử dụng cho các bà mẹ sau sinh muốn giảm cân nhé.

Công dụng giảm cân của lá sen dành cho bà mẹ sau sinh

Theo em tìm hiểu thì sở dĩ lá sen có tác dụng giảm cân như vậy là vì có chứa nhiều gluxit và kiềm, những dưỡng chất này có tác dụng giúp hạ huyết áp, giảm lượng mỡ trong máu, tiêu hao mỡ thừa, từ đó giúp giảm cân vô cùng hiệu quả.

hình ảnh

Ngoài ra, lá sen khi uống có khả năng thanh nhiệt, giúp thanh lọc cơ thể, đào thải mỡ thừa, tạo tâm hồn thư thái cho mẹ sau sinh. Bên cạnh đó, trong lá sen có chứa flavonoid và alkaloids có tác dụng ngăn ngừa béo phì, giảm tình trạng tăng cân mất kiểm soát, điều trị cao mỡ máu rất hiệu quả. Vì vậy khi mẹ uống lá sen với một liều lượng hợp lý sẽ mang lại hiệu quả giảm cân sau sinh cao. Tuy nhiên đối với một số bà mẹ không muốn ngủ li bì suốt ngày thì chỉ nên uống lá sen với liều lượng vừa phải, vì chất alkaloids - Chất có tác dụng như một loại thuốc an thần. Bên cạnh đó những bà mẹ có thể hàn, uống nước lá sen nhiều rất dễ bị tiêu chảy. Người bị tay chân lạnh cũng không thích hợp để dùng lá sen làm nước uống hàng ngày. 

Ban đầu em cũng lo lắng vì sợ uống lá sen sẽ bị ảnh hưởng đến sữa mẹ, tuy nhiên các mẹ yên tâm nhé, lá sen được xem là phương pháp giảm cân vừa an toàn vừa không ảnh hưởng đến chất lượng sữa mẹ đâu ạ.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa: Nguồn hình: sohu

Một số phương pháp chế biến lá sen sử dụng sau sinh

Nấu nước lá sen

Với những bà mẹ bận rộn thì cách nấu nước lá sen là phương pháp chế biến đơn giản nhất. Đặc biệt, uống lá sen giảm cân sau sinh rất an toàn mà không lo bị tác dụng phụ. Cách thực hiện như sau:

Bước 1: Rửa sạch, phơi khô lá sen rồi cắt nhỏ

Bước 2: Cho lá vào ấm đun sôi trong khoảng 3 – 5 phút.

Bước 3: Sử dụng nước lá sen để uống hàng ngày

Tốt nhất, mẹ sau sinh nên uống 4 – 6 tách trà sen khi bụng đói. Lúc này, trà sen sẽ giúp bạn kiềm lại cơn đói, cảm giác thèm ăn sẽ không còn và mẹ có thể yên tâm giữ dáng.

hình ảnh

Nấu cháo lá sen

Bước 1: Đun 1 phần lá sen khô rồi lấy nước.

Bước 2: Cho 100 gram gạo vào nước lá sen để nấu chín

Bước 3: Nêm một ít muối sao cho vừa ăn

Các mẹ cứ áp dụng 1 trong 2 phương pháp chế biến lá sen như trên, thực hiện Mẹ trong 3 – 4 tuần là cân nặng đã thay đổi đáng kể. Với tốc độ giảm cân như vậy, theo em là nhanh và an toàn. Thêm nữa, mẹ nào ham hố da mịn đẹp sau sinh thì đây cũng là một cách chăm da từ bên trong rất hiệu quả. Lúc này thì ai còn dám nói mấy câu như: “Trời ơi sao mày đẻ có 1 đứa thôi mà nhan sắc tàn phai thế” hay “chị không còn nhận ra em của ngày xưa nữa đó, sao mập quá vậy em ơi”. Tất nhiên, thành quả giảm cân của mỗi người đều cần đến mồ hôi và sự bền bỉ nên các mẹ cần phải kiên trì và hạn chế tinh bột, đồ chiên rán và món ăn chứa nhiều đường nhé. Chúc các bà mẹ giảm cân thành công.