Hàng lông mi cong vút sẽ giúp trẻ có đôi mắt đẹp hút hồn hơn. Vì thế đây là vấn đề được khá nhiều mẹ quan tâm ngay từ trong giai đoạn con còn trong bụng mẹ.

Em vốn rất thích lông mi cong dài, trai gái gì mà lông mi rậm, dày cong cũng đều đẹp hết á đúng không các mẹ, nhìn mắt có hồn hẳn luôn. Cũng vì vậy mà ngay từ khi mang bầu đứa đầu em đã lo tìm hiểu về vấn đề này hơi bị nhiều. Có người thì bảo rằng chẳng cần chăm chút gì trong giai đoạn mang bầu cả, cứ sinh ra nếu lông mi ngắn thì cắt đi tự khắc sẽ dài ra. Em thì em lại chẳng nghĩ thế, chưa kể bé mới sinh mà đã dùng cắt lông mi thấy cứ nguy hiểm thế nào ấy, mà chưa chắc nó dài ra thêm nên cứ chăm chút từ trong bụng là tốt nhất ạ, không bổ ngang cũng bổ dọc thôi. Hóa ra trên mạng cũng có khá nhiều bài viết rất hay về vấn đề này các mẹ ạ. Em đọc nhiều thì thấy người ta khuyên rằng, nếu muốn con sinh ra có lông mi dày đẹp thì các mẹ bầu nên cố gắng ăn nhiều những món sau đây. Không biết có chính xác không nhưng em chịu ăn thì bé nhà em đúng là có mi, mày đẹp lắm luôn dù mi mẹ ngắn ngủn hehe. Chị nào đang cần có thể tham khảo xem sao.

Thực phẩm giàu sắt

Những loại thực phẩm giàu sắt như bò, heo, trứng, tôm, cà rốt, rau bina,… không những tốt cho sức khỏe của mẹ và thai nhi mà còn là trợ thủ đắc lực trong công cuộc nuôi mi cho con từ trong bụng mẹ. Chất sắt thúc đẩy và nuôi dưỡng lông mi của con mọc nhiều, dày ngay từ trong bụng mẹ. Do đó, các mẹ đừng bỏ qua dưỡng chất này trong thai kỳ, nhớ bổ sung đầy đủ để mẹ khỏe con khỏe lại có lông mi đẹp nữa nhé.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Parents

Bên cạnh đó, sắt cũng sẽ giúp mẹ bầu giảm thiểu được tình trạng đau đầu, chóng mặt mệt mỏi. Ngoài ra, thiếu sắt cũng là một trong những nguyên nhân khiến mẹ dễ bị băng huyết khi sinh vô cùng nguy hiểm luôn. Thế nên các mẹ đừng nên xem thường việc bổ sung dưỡng chất này nha.

Thực phẩm giàu đạm thực vật

Đạm là dưỡng chất cần thiết giúp em bé trong bụng mẹ phát triển khỏe mạnh đạt chuẩn. Đặc biệt, em có tìm hiểu và đọc được một thông tin là nếu các mẹ bầu ăn nhiều đạm thực vật có trong các loại thực phẩm như ngô, mè, đậu nành,… thì lông mi và tóc của em bé cũng được cải thiện từ rất sớm.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Nhiều người cho rằng lông mi của trẻ là yếu tố hoàn toàn do gen quyết định nên không có cơ hội cải thiện. Tuy nhiên nếu có chế độ bổ sung dinh dưỡng tốt, các mẹ hoàn toàn có thể hỗ trợ giúp con có thêm nhiều dưỡng chất nuôi một hàng mi dài đẹp đó. Chăm ăn các loại đạm thực vật không những tốt cho hàng mi của con mà còn có lợi cho sức khỏe của mẹ bầu nữa đấy ạ.

Thực phẩm giàu vitamin, đặc biệt là vitamin E

Các loại thực phẩm giàu vitamin không chỉ đem lại cho mẹ nhiều năng lượng mà còn giúp con phát triển nhanh, đặc biệt rất tốt cho việc nuôi dưỡng hàng mi của thai nhi từ trong bụng mẹ. Các loại vitamin thuộc nhóm A, B, C, E,… đều liên quan trực tiếp đến sự phát triển của lông mi bé. Do đó, các mẹ nhớ tăng cường bổ sung các loại thức ăn chứa nhiều vitamin nếu muốn con mình có hàng lông mi dày đẹp.