Chàng trai cho biết, cô gái "qua lại" với 7 người, anh là người thứ 7. Cũng không muốn phải đặt tên cho mối tình nào...

Những cảnh hẹn hò truyền thống đã thay đổi rất nhiều trong những thập kỉ qua. Đã không còn những ngày mà hầu hết chúng ta có thể gặp một ai đó ở trường phổ thông, trường đại học hay bữa tiệc của bạn bè, rồi có cảm tình và bắt đầu xây dựng một hành trình hạnh phúc với nhau. Đối với những người độc thân ngày nay, việc tìm kiếm một tình yêu thật sự không còn bị giới hạn bởi hoàn cảnh, số lượng... Như câu chuyện của anh Hoàng mà tôi đọc được trên trang VNE tối qua, chắc chắn sẽ làm thay đổi góc nhìn của nhiều người về chuyện tìm hiểu và hẹn hò trong thời đại "mở" này đấy!

Anh Hoàng tâm sự: 

"Năm ngoái, trong một lần gặp đối tác ở Hà Nội, tôi bị rung động bởi một cô gái. Em xinh đẹp, tài năng và rất giỏi giao tiếp.

Về khoản giao tiếp tôi rất kém nhưng cảm xúc quá lớn khiến bản thân quyết tâm tiếp xúc và đã làm quen với em thành công. Ba tháng sau, chúng tôi dần thân mật và cởi mở hơn. Một hôm, cả hai hẹn nhau tại bar nhỏ, uống vài ly và trò chuyện.

Đêm đó em nói với tôi: "Em quý anh vì sự chân thật nên em sẽ nói một điều với anh. Em đang quen sáu chàng trai khác, tất cả đều ở mức như với anh trở lên và nó không có tên. Em cũng không muốn đặt tên cho mối quan hệ thứ bảy này".

Trước nét đẹp, sự thông minh của em, tôi không muốn dừng lại; còn tiếp tục tôi cũng chẳng biết phải bắt đầu như thế nào. Mong được các bạn tư vấn."

Theo như lời kể của anh Hoàng thì trong một lần đi công tác ở Hà Nội, anh gặp và trúng "tiếng sét ái tình" với một cô gái xinh đẹp, tài năng và rất giỏi ăn nói. Sau nhiều lần bắt chuyện cùng vài lần đưa đón hẹn hò, tình cảm của cả hai phát triển theo chiều hướng khả quan. Nhưng đáng nói ở đây là, qua 3 tháng tìm hiểu thì anh Hoàng lại ngỡ ngàng trước lời "thú tội ngọt ngào" của cô gái trẻ, rằng cô đang trong một "mối quan hệ mở" với tất cả 6 người đàn ông và anh Hoàng là tình nhân thứ 7. 

Trước tình thế "ngỡ ngàng" này, anh Hoàng đã vội lên mạng tìm kiếm sự trợ giúp của cộng đồng mạng. Anh cho rằng, để kết thúc mối quan hệ này thì với anh là không thể, nhưng để tiếp tục thì anh không biết phải làm sao...

Dân mạng nói gì?

- "Kiểu ông này là bỏ thì tiếc mà nếu tiến tới thì sợ sau này bị cắm sừng. Tóm lại tham thì thâm coi chừng lại không dứt ra được."

- "Nếu tiến tới thì bạn phải chắc là có chơi có chịu nhé. Sau này đừng vì nông cạn, ghen tuông mà gây ra nhiều vấn đề trái pháp luật".

- "Cô ấy chưa yêu bạn, bạn chỉ là người tán tỉnh cô ấy chứ có phải là người yêu đâu mà phán xét. Bạn sống thiên về cảm xúc nên thấy khó chịu chứ tôi không cảm thấy vấn đề gì hết. Bạn phải nhận ra rằng bạn may mắn vì tiếp cận được cô gái này!"

- "Vậy thì sao? Cô ấy đã thành thật chia sẻ với bạn, nếu không chấp nhận thì chia tay đi. Mới chỉ là bạn thân thiết chứ đã là gì đâu".

hình ảnh

Tìm hiểu nhiều người cùng một lúc có gọi là lăng nhăng? (Ảnh minh họa: jamja, motthegioi)

Qua câu chuyện của anh Hoàng trên đây, tôi bỗng dưng có ý tưởng thực hiện một cuộc khảo sát nhỏ với những anh bạn là đồng nghiệp của mình về vấn đề "Có nên quen nhiều người cùng một lúc để tìm bạn trai?" thì nhận được vài ý kiến thế này:

- "Với tôi thì không nên và khá e dè với những người phụ nữ "sống mở" như vậy. Tôi cho rằng đó là hành động không tôn trọng đối tượng mình đang tìm hiểu, chẳng khác nào cô ấy xem tôi là "lốp dự phòng" (Anh Tuấn Anh, 28 tuổi, Lập trình viên công nghệ).

- Khi chưa nhận lời yêu ai, mình nghĩ có thể cùng một lúc tim hiểu nhiều hơn một người, điều đó là bình thưòng. Vì cũng chỉ đang trong quá trình tìm hiểu nhau, chưa phải là người yêu nên sẽ không bị coi là “bắt cá hai tay”. Ai cũng muốn tìm cho mình nửa kia phù hợp nhất, để có được lựa chọn tối ưu mà" (Anh Thành, 26 tuổi, Biên Tập Viên).

- "Miễn bạn chưa bị ràng buộc vào một mối quan hệ nghiêm túc, hoặc chưa tìm ra một nửa hoàn hảo của bản thân, việc tìm hiểu nhiều chàng trai cùng một lúc chẳng có gì là sai nếu ta không cố tình che giấu hay lừa dối về việc này. Đó là quan điểm của mình!" (Anh Minh Lê, 25 tuổi, Nhân viên Thiết Kế Đồ Họa).

Nói tóm gọn lại theo quan điểm của tôi dựa trên câu chuyện của Hoàng thì thấy rằng, cô gái trên không được tính là lăng nhăng, trăng hoa hay lừa dối gì cả và dù anh Hoàng có quyết định tiếp tục tìm hiểu hay dừng lại thì đó cũng là dựa trên quan điểm sống của anh. Không ai có quyền phán xét hay chỉ trích. Điều quan trọng nhất hiện tại là anh cần phải biết mình muốn gì, cần gì ở mối quan hệ ấy để đưa ra câu trả lời cho nỗi băn khoăn của mình. 

Biết đâu, đây chỉ là một "phép thử" vì cô gái cảm thấy anh chân thành, muốn anh quyết liệt theo đuổi hơn nữa và đang cố thử lòng xem anh có dễ chùn bước không đấy!

Theo VNE