Về quê đón Tết sum họp với gia đình hay lựa chọn ở lại thành phố để đảm bảo an toàn mùa dịch (cho bản thân và gia đình) lại tranh thủ làm thêm kiếm được chút tiền? Vấn đề này một lần nữa "nóng" lại trên mạng xã hội khi thời điểm lễ Tết đã cận kề.

Khoảng thời gian này của những năm về trước, đây sẽ là lúc mà những người con xa quê tất bật sắp xếp công việc, đặt vé tàu xe... để chuẩn bị về quê đón Tết cùng gia đình. Nhưng trong 1-2 năm trở lại đây, với tình hình diễn biến phức tạp của dịch bệnh, việc di chuyển đang là mối quan tâm lớn của tất cả mọi người cũng như tạo nên một cuộc tranh luận trái chiều về chuyện: "Năm nay, nên về quê đón Tết hay ở lại thành phố?"

hình ảnhViệc lựa chọn về hay ở vào dịp Tết năm nay đã gây tranh cãi sôi nổi. (Ảnh: Trần Hóa/VNE)

Nghĩ cũng thật thương những bạn trẻ xa quê vào thành phố học tập, mưu sinh, lập nghiệp. Vì tình hình dịch bệnh kéo dài mà đã lâu các bạn chưa thể về nhà sum họp gia đình, ăn mâm cơm mẹ nấu, pha tách trà nóng cho ba, gặp gỡ đứa bạn thân hàng xóm... Như bạn Phùng Hiền Trang có chia sẻ trên mạng xã hội rằng: "Vâng, tôi là một trong những người trẻ sợ không được về quê ăn Tết năm nay đây. Đã 2 năm hơn rồi tôi chưa được về quê với tía má. Bây giờ đã là 5/12 rồi nhưng tôi có những 13 ngày phép chưa xài nữa quí zị ơi".  

Quay trở lại với câu hỏi "nên ở hay về", nhiều dân mạng sôi nổi góp câu trả lời:

"Ai muốn ở yên cứ việc ở, ai về quê cứ việc về. Về thì giữ bản thân là được. Dịch mãi mãi không hết, 1 năm không về gặp cha mẹ chắc gì sang năm về còn gặp. Đã sống chung dịch rồi chẳng còn lý do gì mà ý kiến về việc đi lại của người ta nữa." - bạn Vân Vân, 25 tuổi, nhân viên văn phòng tại thành phố Hồ Chí Minh bày tỏ quan điểm của mình.

hình ảnh

Vân thẳng thắn nêu lên quan điểm cá nhân của mình. (Ảnh chụp màn hình trang xe buýt TP. Hồ Chí Minh)

Bạn còn chia sẻ thêm: "Dịch mắc kẹt trên này 4 tháng chứ người ta có muốn đâu. Tết cũng phải về thăm gia đình, vì cả năm mới có dịp đoàn tụ. Người ta đang ở lại đi làm là để phục vụ cho cuộc sống chứ không phải chống dịch nữa nha, đã hòa mình với dịch rồi thì cơm áo gạo tiền và những ngày nghỉ là chuyện bình thường chứ."

Ý kiến trên của Vân nhận được nhiều sự đồng tình ủng hộ từ nhiều cư dân mạng khác nhưng bên cạnh đó, vẫn có những ý kiến trái chiều khác cũng lên tiếng vì muốn cả nước sẽ hoàn toàn sạch dịch bệnh, và như thế buộc mọi người ai ở đâu hãy ở yên đó. "Tết năm nào chả có, dịch bệnh không về một năm có sao đâu?", bạn Nguyễn Thanh bày tỏ quan điểmCùng ý kiến với Thanh, bạn Trung Trần chia sẻ: "Bạn nói chí phải, không về một năm cũng không sao, về đem quà chứ đừng đem dịch bệnh về báo người trong gia đình". 

Có thể thấy, việc ở lại hay về với gia đình nằm ở quan điểm và lựa chọn của mỗi người. Dù hoàn cảnh và lý do gì khiến bạn phải đắn đo lựa chọn một trong hai thì hãy nhớ rằng, ở đâu đi nữa, bạn vẫn hãy mạnh mẽ, hãy vui cười, chăm sóc tốt cho mình và gia đình luôn luôn trong tim bạn.

Nếu được về quê thì hạnh phúc rồi, nhưng biết đâu cũng có những nỗi lo phát sinh (tiền đâu tiêu Tết, biếu bố mẹ và đàn em, lại bị hàng xóm hỏi bao giờ kết hôn, hay lỡ xui mình nhiễm bệnh về lây cho gia đình thì sao...). Ngược lại nếu bám trụ thành phố, dĩ nhiên là nhớ nhà da diết nhưng bù lại, bạn có thể tranh thủ làm thêm kiếm được chút tiền, làm một việc nào đó mà trong năm chưa có điều kiện làm, hay chí ít cũng hạn chế di chuyển, đỡ lo ngại lây lan dịch cho bản thân và mọi người.  

Cuối cùng, cho dù chọn lựa sao đi chăng nữa, mong rằng mọi người vẫn luôn tuân thủ những quy tắc phòng dịch cơ bản để đảm bảo sức khỏe cho bản thân, gia đình và cả những người xung quanh. Còn ý kiến của bạn thì sao? Mà Tết này bạn sẽ về quê hay ở lại thành phố?