Bản thân tôi, vào năm 14 tuổi đã từng dại dột khi có ý định tự tử. Người ngoài ai cũng nghĩ tôi chơi bời, hư hỏng nên mới vậy nhưng sự thật là khi ấy tôi mắc bệnh vảy nến. Toàn thân tôi bong tróc da, ban đầu còn ở trên người quần áo có thể che đi được. Nhưng sau đó bệnh lan lên cả cổ, bàn tay, thậm chí là đầu.

Vì sợ lây cho những người trong gia đình nên mọi đồ dùng sinh hoạt của tôi đều phải để riêng hết. Tôi phải ngủ một mình trong buồng vì sợ ngủ chung với đó trong gia đình thì người ấy cũng bị lây bệnh. Đến lớp thì bạn bè xa lánh, không dám ngồi gần, một mình tôi ngồi riêng 1 bàn ở cuối lớp. Ngày nào tới lớp tôi cũng đều phải chứng kiến ánh nhìn soi mói, xa lánh của đám bạn.

Tôi dần sống khép kín, tự ti về bản thân, ám ảnh về căn bệnh mà rất có thể cả đời cũng không thể chữa khỏi. Mỗi ngày trước khi đi ngủ tôi đều cầu nguyện rằng mình sẽ được khỏi bệnh, nhưng mọi thứ đều chẳng linh nghiệm.

hình ảnh

Ảnh vảy nến ăn ra khuỷu tay. nguồn: Internet

Tôi được bố mẹ đưa đi khám ở rất nhiều bệnh viện nhưng bôi thuốc cũng không khỏi. Nhà tôi cũng chẳng khá giả gì nên lâu dần có lẽ bố mẹ cũng chẳng còn kinh tế nữa. Tôi thấy cái nhìn tuyệt vọng của bố và ánh mắt đau khổ của mẹ. Tôi chán ngán cuộc đời này, tôi nghĩ rằng nếu chết đi tôi sẽ không đau khổ vì bệnh tật nữa, bố mẹ cũng không phải tốn kém vì mình. Và thế là tôi hành động dại dột.

Rất may là sau đó bố tôi phát hiện đưa đi cấp cứu kịp thời. Và điều sung sướng nhất cuộc đời tôi đó là đã khỏi bệnh.. Sau tất cả tôi thấy mình thật sự vô cùng may mắn: May mắn vì tôi còn sống, may mắn vì đã chữa khỏi bệnh và may mắn nữa là giờ tôi đã có 1 gia đình nhỏ hạnh phúc của riêng mình. Tôi đã trưởng thành và suy nghĩ thấu đáo hơn rồi, trước khó khăn nhất định không được bỏ cuộc, phải chiến đấu và chiến thắng các mẹ ạ, cuộc đời tươi đẹp thế, phải sống để hưởng thụ chứ chết thì uổng phí quá.

Nói về ngã rẽ cuộc đời giúp tôi khỏi căn bệnh vảy nến thì phải kể đến người bác họ xa của tôi, sau khi biết lý do tôi tự tử thì bác đã chủ động liên lạc và giới thiệu cho tôi một người bạn của bác ấy - gia đình mấy đời làm nghề thuốc.

Sau đó tôi được bác ấy kê cho 1 liều thuốc chữa vảy nến với giá rất là rẻ(20k). Tôi nghĩ bụng rẻ vậy chắc gì đã khỏi, nhưng đằng nào cũng vậy rồi thì cứ thử xem sao. Sau 1 tháng bôi thì kết quả khiến ai cũng trầm trồ các mẹ ạ. Tôi không nhớ rõ lắm nhưng sau đó tôi có bôi thêm vài liều nữa thì thịt hẳn. Bác dặn tôi kết hợp ăn uống lành mạnh, ngủ nghỉ có giờ giấc để bệnh không tái phát. Tôi làm theo và đến nay thì các mẹ biết đấy, hoàn toàn yên tâm rồi ạ.

Vừa rồi lướt báo tôi cũng đọc được về 1 mẹo chữa bệnh vảy nến rất hay, mẹ nào bị thì có thể áp dụng ạ.

Theo bài báo chia sẻ thì cách này cũng khá rẻ, chỉ tầm 50k, bằng 1 suất bún lòng ngon thôi các mẹ ạ.

Bài thuốc đơn giản như sau:

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Nguyên liệu:

- Quế nhục (vỏ quế loại càng già càng tốt ) 200-300g tán mịn.

- Dấm gạo (loại tốt ) 500-1000ml.

Cách dùng

- Mỗi lần bôi dùng một chút bột quế, trộn với dấm gạo cho sền sệt lại rồi xoa lên vùng da bị bệnh. Tùy khoảng da bệnh nặng - nhẹ, rộng - hẹp mà dùng bột và dấm nhiều hay ít.

- Phết một lớp hỗn hợp mỏng lên da vùng bệnh, khoảng 2-3 tiếng sẽ khô thì vệ sinh sạch lớp bột đó đi.

- Mỗi tuần làm như vậy 1 lần sẽ có hiệu quả, và cứ dùng như thế cho tới khi khỏi bệnh nhé các mẹ.

Bệnh này khiến nhiều người khổ sở rồi, nó không lây, không nguy hiểm tính mạng nhưng lại khó chữa, dai dằng, gây ngứa ngáy, có mủ, da bong tróc, đỏ khiến người bị bệnh tự ti, trầm cảm, mất thẩm mỹ…

Để lâu còn để lại nhiều di chứng như: Suy tin, suy thận, đột quỵ, huyết áp thấp, nội tiết, thị lực giảm hoặc mù mắt nếu không chữa kịp thời

Nếu xung quanh các mẹ có người thân, bạn bè bị bệnh vẩy nến hãy chia sẻ mẹo trị bệnh vẩy nến này cho họ, có thể tham khảo và dùng thử vì nguyên liệu khá lành tính đó ạ.

Nguồn tổng hợp