Bình thường em cứ nghĩ làm món giò chả lụa rất khó nhưng không ngờ một chị có tài khoản Facebook là Trang Tura mới đây đã chia sẻ công thức làm món này bằng nồi chiên không dầu trong một group có rất đông thành viên yêu nấu nướng. Nhìn thành phẩm chị ấy làm ra đẹp mắt, ngon không kém gì đi mua ngoài hàng luôn các chị ạ.

Cách vắt chanh không cần cắt: Mẹ vắt kiệt được hết nước mà đỡ mất công ngồi nhặt hạt

Trong bài viết, chị Trang Tura chia sẻ: Trước giờ em cứ nghĩ làm giò chả sẽ khó lắm, cầu kì lắm. Vậy mà không ngờ hôm nay, với chiếc nồi chiên không dầu thần thánh của em, em đã làm thành công món Chả Lụa chỉ trong 35p (chưa tính thời gian chuẩn bị). Hihi! 

Vậy là từ giờ mỗi khi ăn món bánh tráng thịt heo, hay xôi chả trứng, món bánh mì kẹp chả hay món gì có kèm chả thì em cũng có thể tự làm, ko cần mua nữa rồi!”.

Trong bài viết này em sẽ chia sẻ lại công thức làm món giò chả truyền thống của chị Trang Tura cho các mẹ nha. Nhà em cũng đang định chờ tới cuối tuần sẽ làm thử nè.

Nguyên liệu cần chuẩn bị

- 400gr thịt lợn nạc phần mông, nên mua thịt tươi sẽ ngon hơn

- 150g mỡ lợn 

- 2 thìa ăn cơm nước mắm ngon

- ½ thìa cafe muối bột canh

- ½ thìa cafe hạt tiêu xay

- 3 - 5 viên đá lạnh đập nhỏ (đá giúp thịt xay dẻo dính hơn, tươi hơn)

Cách làm

Bước 1: Thịt lợn nạc phần mông mẹ thái miếng nhỏ để tiện xay.

Bước 2: Mỡ lợn mang thái hạt lựu rồi để ngăn đông đá khoảng 3 - 4 tiếng, mục đích là giúp thịt xay dẻo dính hơn.

Bước 3: Cho tất cả các nguyên liệu vào máy xay để xay khoảng 5 phút, khi thấy thịt dẻo mịn, bóng và quánh thì dừng lại. Xay lâu quá sẽ làm giò bị bở. Nếu máy xay bé, các mẹ nên chia làm 2 mẻ. 

hình ảnh

(Ảnh: FBNV)

Bước 4: Đổ thịt vào khay, sau đó dùng thìa quết ít dầu ăn lên trên bề mặt khay thịt, giúp bề mặt thịt mịn đều hơn.

Bước 5: Cho khay thịt vào nồi chiên không dầu, bật 150 độ trong thời gian 30 phút. 

hình ảnh

Lưu ý: Nếu không có nồi chiên không dầu thì mẹ hấp hoặc dùng lò nướng đều được.

hình ảnh