Khi mang thai 3 tháng giữa, những khó chịu ban đầu cũng sẽ dần biến mất.

Bạn gần như đã bước sang tam cá nguyệt thứ hai và sẽ có một số triệu chứng khác xuất hiện như căng tức bụng khi mang thai 3 tháng giữa, lo lắng về dấu hiệu bất thường khi mang thai 3 tháng giữa… Đọc tiếp để biết những gì có thể xảy ra với bạn khi dấu hiệu bất thường khi mang thai 3 tháng giữa, bao gồm các triệu chứng thông thường.

Mang thai 3 tháng giữa cần chú ý những gì?

mang thai 3 tháng giữa

Nhiều mẹ đã bắt đầu thấy bụng bầu nhô ra khi mang thai 3 tháng giữa

Khi mang thai ba tháng, bạn vẫn có thể gặp phải một số triệu chứng quen thuộc của thời kỳ đầu mang thai, chẳng hạn như ợ nóng, ốm nghén nhưng một số triệu chứng mới cũng có thể xuất hiện.

Tăng tiết dịch âm đạo

Sự kết hợp giữa hormone thai kỳ và lượng máu cung cấp trong cơ thể tăng lên có thể dẫn đến dịch tiết âm đạo nhiều hơn một chút so với bình thường. Dịch tiết có màu trong hoặc hơi trắng và không có mùi hôi là hoàn toàn bình thường. Hãy chọn đồ lót bằng cotton và quần áo ngoài rộng rãi, thoáng khí để giúp ngăn ngừa nhiễm trùng âm đạo.

Buồn nôn

Bạn có thể vẫn cảm thấy buồn nôn, nhưng có lẽ sẽ chịu đựng không lâu nữa. Nhiều mẹ bầu nói rằng chứng ốm nghén của họ bắt đầu giảm dần trong tháng này, đó là một tin tuyệt vời! Nếu bạn không may mắn như vậy, hãy thử ăn những thức ăn nhạt như bánh mì nướng, cơm hoặc chuối và nhâm nhi trà gừng để làm dịu dạ dày.

Mệt mỏi

Cơn buồn ngủ có thể tiếp tục trong tháng này khi cơ thể bạn tiếp tục nuôi dưỡng đứa con bé bỏng của mình. Hãy nghỉ ngơi khi có thể, giữ đủ nước và tập thể dục vừa phải, vì điều này được chứng minh là giúp cải thiện giấc ngủ. Yoga trước khi sinh, đi bộ và bơi lội có thể là những lựa chọn tốt, nhưng hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi thử bất kỳ bài tập mới nào, tránh nằm ngửa khi mang thai 3 tháng giữa.

Da sẫm lại

Nếu bạn nhận thấy màu sắc của núm vú bắt đầu sẫm lại, đó là do cơ thể bạn đang sản xuất nhiều melanin, một loại sắc tố. Bạn cũng có thể nhận thấy một đường thẳng đứng sẫm màu chạy từ rốn đến vùng mu. Hầu hết những vết đổi màu này sẽ biến mất hoặc mờ dần sau khi con bạn chào đời. Ngoài ra cũng nên chú ý bôi kem chống rạn da khi mang thai nhé.

Ngực to lên

Ngực của bạn cũng có thể phát triển và thay đổi trong tháng này. Quầng vú của bạn có thể phát triển lớn hơn và sẫm màu hơn, và núm vú của bạn có thể bắt đầu nhô ra nhiều hơn một chút. Dưới bề mặt, các tuyến sữa đang chuẩn bị sản xuất sữa và chất béo đang được tích trữ trong bầu ngực của bạn. Nếu bạn cảm thấy áo ngực quá chật, có lẽ đã đến lúc tăng kích cỡ, nó không nằm trong những điều kiêng kỵ khi mang thai 3 tháng giữa. Nhớ thử ở cửa hàng đồ lót chuyên dụng để có được một chiếc áo ngực mới thoải mái hơn.

Táo bón

Một số hormone thai kỳ có thể khiến hệ thống tiêu hóa của bạn hoạt động chậm lại, dẫn đến táo bón. Chất sắt bổ sung trong vitamin trước khi sinh của bạn cũng có thể là nguyên nhân. Đảm bảo uống đủ nước và ăn nhiều chất xơ. Trái cây, rau và ngũ cốc nguyên hạt là nguồn cung cấp chất xơ tuyệt vời cho mẹ bầu, đừng ngại đi tiểu nhiều khi mang thai 3 tháng giữa vì lúc này em bé vẫn còn nhỏ xíu

>>> Có thể bạn quan tâm: Nguyên nhân gây ít sữa sau sinh

Sự phát triển thai nhi 3 tháng giữa

Em bé trông thế nào trong tam cá nguyệt thứ hai?

mẹ mang thai 3 tháng giữa

Em bé lúc này đã đạp trong bụng mẹ 

Vào đầu tam cá nguyệt, em bé của bạn sẽ nặng khoảng 70gr. Nhưng đến tháng cuối, bé sẽ nặng gần 665gr.

Thai nhi trông như thế nào sau 3 tháng?

Ruột và hệ cơ của bé đang hình thành. Một số xương có thể bắt đầu cứng lại, nhưng xương sống lại mềm. Bề ngoài, bàn tay và bàn chân của bé đang mọc những ngón tay, ngón chân nhỏ xíu, thậm chí có thể bắt đầu có móng tay, móng chân khi thai được ba tháng. Vào một thời điểm nào đó trong tháng này, bộ phận sinh dục sẽ bắt đầu hình thành và chẳng bao lâu nữa bạn sẽ có thể biết mình đang mang thai con gái hay con trai.

Có thể bạn sẽ sớm bắt đầu thấy bụng của mình hơi nhô ra, mặc dù mỗi bà mẹ sẽ bắt đầu xuất hiện bụng vào những thời điểm khác nhau và bạn có thể phải đợi thêm vài tuần nữa. Vào tháng này, tử cung của bạn đã phát triển với kích thước bằng một quả cam lớn.

Mang thai 3 tháng giữa thì em bé đạp chưa?

Em bé của bạn có thể di chuyển trong bụng khi bạn mang thai ba tháng giữa, nhưng bạn vẫn chưa thể cảm nhận được điều này. Nhiều bà mẹ tương lai cảm thấy em bé cử động lần đầu tiên vào tháng thứ năm.

Mang thai 3 tháng giữa cần chú ý những gì?

Hỏi bác sĩ xem có đề nghị xét nghiệm sàng lọc di truyền nào cho bạn trong tháng này hay không dựa trên tiền sử sức khỏe của bố mẹ. Nhà cung cấp của bạn có thể nói chuyện với bạn về những rủi ro và lợi ích của các xét nghiệm sàng lọc như xét nghiệm độ mờ da gáy, xét nghiệm DNA không có tế bào hoặc lấy mẫu lông nhung màng đệm;

Cân nhắc chia sẻ tin tức với bạn bè thân thiết và gia đình khi thai đã qua 3 tháng;

Đọc kỹ tất cả thành phần và các loại thực phẩm, đồ uống cần tránh khi mang thai;

Nói chuyện với bác sĩ về các lựa chọn tập thể dục an toàn và nhẹ nhàng phù hợp với bạn;

Bắt đầu gắn kết với đứa con nhỏ của bạn bằng cách nói chuyện và hát cho bé nghe, hoặc cùng nhau nghe bản nhạc yêu thích của bạn;

Nhiều người thắc mắc mang thai 3 tháng giữa có nên quan hệ thì câu trả lời phải nhắc lại rằng đây là lúc thích hợp nhất cho chuyện này. Vợ chồng quan hệ khi mang thai sẽ đem lại những lợi ích nhất định cho tinh thần và sức khỏe của mẹ bầu nên đừng từ chối nhé!.

Nếu đây không phải là lần mang thai đầu tiên của bạn, thì bạn đã có kinh nghiệm mang thai 3 tháng giữa. Hãy tìm hiểu xem lần mang thai thứ hai có thể khác với lần đầu như thế nào.

>>> Xem thêm bài viết tham khảo:

https://www.hopkinsmedicine.org/health/wellness-and-prevention/the-second-trimester#:~:text=The%20second%20trimester%20is%20the,grow%20in%20length%20and%20weight.

>>> Xem thêm vài viết liên quan:

Làm thế nào khi sinh xong mẹ bầu có sữa cho con ti ngay?

Trường hợp nào không nên cho con bú sữa mẹ

Cách giúp cho sữa về nhiều