Nếu lỡ không may nuốt phải kem đánh răng thì có sao không các mẹ nhỉ? Vì em thấy trong kem đánh răng có chứa flour để tăng cường độ chắc khỏe cho răng, phòng sâu răng hiệu quả. Cứ nghĩ là chuyện bình thường thôi nhưng cũng vài lần em đọc báo thấy kem đánh răng mà nuốt phải là không hề tốt cho sức khỏe đâu các mẹ nhé.

Dạo gần đây, nhà em đang chuẩn bị tập cho bé con đánh răng. Nhưng em chỉ sợ con đánh răng lại nuốt phải kem đánh răng ý. Đến bản thân em thỉnh thoảng cũng nuốt phải kem đánh răng, chỉ tí xíu thôi mà đã muốn nôn tới ‘thiên hôn địa ám’ rồi ý. Vì nôn như vậy nên sau đó em rất là rát họng luôn, có hôm đau quặn bụng vì nôn ra cả mật xanh mật vàng.

Mình là người lớn còn thế thì không biết trẻ con thế nào nữa. Rồi nếu lỡ có nuốt thì liệu có ảnh hưởng gì đến sự phát triển, cơ thể của con sau này không. Em sợ lắm luôn.

Em lên báo hỏi thì thấy BS. Đặng Xuân Thắng có giải đáp rất kĩ về vấn đề này. Không biết các mẹ có cần không nhưng thôi em cứ chia sẻ ở bên dưới, biết đâu giúp được ai đó. Còn riêng em là thấy đây là kiến thức rất hay mà mọi người nên biết, nhiều người lại cứ vô tư cho rằng nuốt kem đánh răng cũng không sao là không hề đúng đâu nhé.

Thông tin cụ thể em chia sẻ lại bên dưới đây nhé các mẹ ơi

hình ảnh

Nuốt phải kem khi chải răng. Ảnh minh họa, nguồn: QQ

Nuốt phải kem đánh răng sẽ thế nào?

Theo BS. Đặng Xuân Thắng, khi nuốt phải kem đánh răng, hàm lượng flour dung nạp vào cao hơn so với nhu cầu cần thiết của cơ thể. Từ đó dẫn tới tình trạng răng bị nhiễm flour. Lúc này, răng có biểu hiện là ngả vàng, xuất hiện nhiều vết rnaj nứt, có lốm đốm trắng không đều màu trên bề mặt răng.

Nếu cứ kệ lâu ngày, men răng bị ăn mòn nghiêm trọng khiến cấu trúc răng bị hư hỏng nặng. Thậm chí, bạn có thể bị gãy rụng răng.

Mặt khác, việc nhiễm flour còn tác động tiêu cực đến sự hình thành và phát triển của xương. Nó làm giảm độ chắc khỏe của xương khiến xương dễ bị rạn vỡ. Đó là chưa kể, trong kem đánh răng thường có chứa các chất tạo màu, tạo mùi, tạo bọt cùng nhiều chất bảo quản khác.

Diethanolamine (DEA) – một chất hóa học được dùng trong kem đánh răng, là dẫn xuất hóa học được thêm vào như chất nhũ hóa, tạo bọt và làm đặc. Trong kem đánh răng, chất này có tác dụng ngăn ngừa sự tích tụ cao răng và mảng bám. Tuy nhiên, theo Hiệp hội Nha khoa Hoa Kỳ (ADA), kem đánh răng có chứa DEA có thể phản ứng với các thành phần khác và tạo thành nitrosamine. Mà chất này đã được khoa học chứng minh là chất độc hại, có khả năng gây tế bào K.

Do vậy, DEA có thể gây khối u và tạo ra các phản ứng dị ứng, nhất là ở người có sức khỏe kém. Không chỉ thế, nó còn có thể gây rối loạn hormone.

Không chỉ dừng lại ở DEA mà trong kem đánh răng còn có chứa triclosan. Đây là chất kháng khuẩn, kháng nấm. Nhưng cũng đồng thời từng bị phát hiện là gây vô sinh và các vấn đề y tế khác ở động vật. Cũng có bằng chứng cho thấy, chất này phá vỡ hệ vi sinh vật đường ruột, vi khuẩn lành mạnh sống trong ruột. Cơ quan Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ đã cấm đưa chất này vào sản xuất kem đánh răng vào năm 2019.

Một chất hóa học nữa là Sodium lauryl sulfate (SLS). Chất này hoạt động ở bề mặt, có tác dụng giúp nước và dầu hòa trộn vào với nhau. Nó cũng đồng thời được dùng như chất tạo trong trong kem đánh răng. Song, chất này lại có liên quan tới vết loét và kích ứng miệng khác.

hình ảnh

Chuyên gia giải thích cặn kẽ, mẹ nên lắng nghe. Ảnh minh họa, nguồn: toutiao

Vậy nếu không may nuốt phải kem đánh răng, cần làm gì?

Thep BS. Thắng, thường xuyên nuốt phải kem đánh răng sẽ gây ra những hệ lụy khôn lường. Do đó, bạn cần phải chú ý, biết cách xử lý phù hợp để hạn chế tối đa ảnh hưởng xấu cho sức khỏe.

Cụ thể, nếu không may nuốt phải bọt kem đánh răng thì bạn nên uống nhiều nước. Việc này sẽ làm tăng khả năng bài tiết của cơ thể, hòa tan lượng kem đánh răng đã nuốt phải và thải ra ngoài qua hệ bài tiết.

Còn nếu bạn nuốt phải lượng kem đánh răng nhiều hay là nuốt phải kem đánh răng với chỉ định không được nuốt thì phải theo dõi sức khỏe. Trường hợp phát hiện thấy có biểu hiện bất thường như đau bụng, buồn nôn, tiêu chảy thì cần đi viện ngay.

Tất nhiên, không phải cứ nuốt kem đánh răng là sẽ có hại, nếu chỉ vô tình nuốt 1 vài lần, mỗi lần chút ít thì đừng lo quá mẹ nhé. Điều quan trọng là cũng cần xử lý đúng khi vô tình nuốt phải ấy.

Từ những thông tin mà bác sĩ giải thích trên báo, mình lại thấy lo quá. Các mẹ có ai biết cách nào dạy con đánh răng mà không bị nuốt phải kem không thì chia sẻ cách cho mình biết với. Chứ thế này, mình stress quá đi mất.